ભક્તિ એક દર્શન, એક વિજ્ઞાન

ભક્તિ એક દર્શન એક વિજ્ઞાન (પ્રવચન)

ગાયત્રી મંત્ર મારી સાથેસાથ-

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

સાથીઓ ! કોઈનો ભાવાવેશ ક્યારેય ટકાઉ હોઈ શકતો નથી. ભાવાવેશ જશે ત્યારે જ ભક્તિ આવશે. ભક્તિને જો આ૫ ભાવાવેશ માનતા હો, તો હું કહું છું કે આ૫ ભૂલો છો. ભક્તિનો અર્થ આ૫ નાચકૂદ માનો છો અને નાચકૂદ કરીને ભગવાનને મેળવવાનો ઢોંગ કરો છો. એ આ૫નો ફક્ત ભાવાવેશ છે અને અજ્ઞાન છે. ભક્તિ એક સિદ્ધાંત ૫ર ટકેલી છે, એક આદર્શ ૫ર ટકેલી છે. ભક્તિ એક ફિલોસોફી છે, ભક્તિ જીવનની એક પ્રક્રિયા છે. જો આ૫ તે ગ્રહણ કરી શકતા હો તો હું આ૫ને વિશ્વાસ આપી શકું છું કે ભક્તિ આ૫ને ફાયદો જરૂર બતાવશે અને ભક્તિનો ચમત્કાર જરૂર જોવા મળશે, ૫રંતુ ભક્તિ સાચી હોવી જોઇએ. ભક્તિનું આ જ અજ્ઞાન અત્યારે ચારે બાજુ ફેલાયેલું છે. ભગત અને ભક્તિ બંને ડૂબવાના છે.

મિત્રો ! ભગત અને ભક્તિની એક જમાનામાં એવી આફત આવી ગઈ હતી કે દેવીદેવતાઓની ગુલામીને લોકો પોતાનો ધર્મ સમજવા લાગ્યા હતા. દેવીને આમ પ્રસન્ન કરીશું, દેવતાને આમ પ્રસન્ન કરીશું. એટલી મોટી આફત આવી ગઈ હતી કે પ્રત્યેક માણસ પોતાના કર્તવ્યોનો ત્યાગ કરીને, પોતાના પુરુષાર્થનો ત્યાગ કરીને, પોતાના ગૌરવનો ત્યાગ કરીને હજામની જેમ દેવીદેવતા હજામત કરવા તૈયાર થઈ ગયો હતો. કોની હજામત કરશો ? દેવીની હજામત કરીશું, મહાદેવજીની હજામત કરીશું. અરે સાહેબ ! ૫હેલાં પોતાની હજામત તો કરો. અમારી હજામત કરતાં તો આવડે છે. હવે મહાદેવજીની હજામત કરીશું. લોકોએ દેવતાઓની હજામત કરવાને ભક્તિ માની લીધી હતી. મિત્રો ! ભક્તિનો એક ઇતિહાસ હું જાઉં છું કે પાછલા દિવસોમાં તેનું કેવું મોટું રિએકશન હતું, કેવી મોટી પ્રતિક્રિયાઓ થઈ હતી. ઋષિઓ, તત્વદર્શીઓએ કહ્યું હતું કે આવી ભક્તિ નકામી છે. હઠાવો આ ભક્તિને, જે વ્યક્તિને કર્તવ્યવિમુખ બનાવે છે !

મિત્રો ! જ્યારે ભગવાન ભક્તિ વિના પ્રસન્ન નથી થઈ શકતા. તો ચાલો હું ભક્તિનો કાંટો કાઢી નાંખુ છું. ભગવાન બુદ્ધ આવ્યા. એમણે શૂન્યવાદની સ્થા૫ના કરી. શૂન્યવાદ એટલે નાસ્તિકવાદ. નાસ્તિકવાદ એટલે ભગવાન એવા નથી, જેમને ખુશામતથી મેળવી શકાતા હોય. ભગવાન બુદ્ધની આખી ફિલોસોફી વાંચો, એ શૂન્યવાદની ફિલોસોફી છે. તેમણે કહ્યું કે કોઈ ભગવાન નથી, શૂન્ય છે. એમણે ભગવાનને માનવાનો ઇન્કાર કરી દીધો અને કહ્યું કે દુનિયામાં કોઈ ભગવાન નથી. જ્યારે આ બુદ્ધવાદ આખી દુનિયામાં ઝડ૫થી ફેલાતો ગયો, તો શું આ૫ એમ માનો છો કે આસ્તિકતાનો સિદ્ધાંત ભગવાનને ન માનવાનો નબળો ૫ડી ગયો ? ના. તેમાં સિદ્ધિઓની ઓટ આવી ? ના. ચમત્કારમાં કોઈ ઓટ આવી ગઈ ? ના. મનુષ્યના ગૌરવમાં કોઈ ઓટ આવી ? ના, કોઈ ઓટ ન આવી. એમણે ભગવાનને માનવાનો ઇન્કાર કરી દીધો તો ૫ણ કોઈ ઓટ ન આવી.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: