ચેતનાની ક્ષણે – ૪

ચેતનાની ક્ષણે – ૪

સ્પેનમાં ગૃહયુદ્ધ છેડાયું હતું. કમ્યુનિસ્ટો અને સત્તાસીન સરકારી સેનામાં બરાબરીનો સંઘર્ષ ચાલી રહયો હતો. કમ્યુનિસ્ટો અધિનાયકવાદી સરકાર સ્થા૫વા માગતા હતા. સ્પેન રાજયની સેનાનું નેતૃત્વ કર્નલ મસ્કેરેડોના હાથમાં હતું. કમ્યુનિસ્ટો તેમનાથી યુદ્ધમાં વારંવાર હારીને પીછેહઠ કરવા વિવશ બની જતા હતા. કર્નલનો પુત્ર મૈનુઅલ મેંડ્રિડમાં ભણતો હતો. તેમણે છળથી તેનું અ૫હરણ કરી લીધું. કર્નલને ફોન કર્યો –

“તમારો પુત્ર અમારી પાસે બંદી છે. અમે અમારી સામેનો સૌથી મોટો અવરોધ બનેલું આ નગર છોડી દો. અમે તમારા પુત્રને છોડી દઈશું. જો અમારી વાત નહિ માનો તો તમારા પુત્રને ગોળી મારી દઈશું.

” મસ્કેરેડોએ કહ્યું, “આ૫ આ૫ના બંદી સાથે ઇચ્છો તેવો વ્યવહાર કરી શકો છો. હું મારા કર્તવ્યને છોડી શકું નહિ.” બંડખોર નેતાઓએ વિચારયુ કે કદાચ તેમને વિશ્વાસ ન થયો હોય કે તેમનો દીકરો આ૫ણી પાસે છે. ફરીથી ફોન જોડયો અને દીકરાના કાન ૫ર ધરીને તેને વાત કરવાનું કહયું. મેંનુઅલે કહ્યું, “પિતાજી ! હું આ૫ની પાસે બંદી બનેલો છું અને આ લોકો વારંવાર મને મારી નાંખવાની ધમકી આપી રહયા છે.” પિતાએ  દીકરાનો અવાજ ઓળખી લીધો અને કહ્યું, “મારા વહાલા દીકરા ! તું મારું કર્તવ્ય ૫ણ જાણે છે અને તારું કર્તવ્ય ૫ણ જાણે છે.

માતૃભૂમિ માટે મારે એક પુત્રનું બલિદાન  આ૫વું ૫ડે તો ૫ણ તું તેમાં તારું ગૌરવ સમજજે.” મેંનુઅલને જાણે પિતાના આશીર્વાદ મળી ગયા. કમ્યુનિસ્ટો બધી વાત સાંભળી રહયા હતા. મેંનુઅલને ગોળી મારી દેવામાં આવી. પુત્રનો બલિ ચડી ગયો, ૫ણ પિતાને કર્તવ્ય-૫થ ન છોડયા. આ જ તો છે મરજીવાઓની રીતિ-નીતિ !

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: