ઇશ્વરના વિરાટ સ્વરૂ૫ – બ્રહ્મ-ઈશ્વર-વિષ્ણુ-ભગવાન-૨

ઇશ્વરના વિરાટ સ્વરૂ૫ – બ્રહ્મ-ઈશ્વર-વિષ્ણુ-ભગવાન

વેદાન્ત દર્શને પૂરી શકિતથી એ પ્રતિપાદિત કર્યુ છે કે આત્મા જ ઈશ્વર છે. ‘તત્વમસિ’, ‘સોડહમ્’, ‘શિવોડહમ્’  અયમાત્મા બ્રહ્મ જેવા સૂત્રોનો અર્થ એ જ છે કે આત્મા જ બ્રહ્મ છે. ઈશ્વરનું પ્રત્યક્ષ અસ્તિત્વ પોતાના આત્મામાં જ જોવાની વેદાતની સાધના છે. અન્ય ઈશ્વર ભકતો ૫ણ અંતઃકરણમાં ૫રમાત્માને જુએ છે. અસંખ્ય કાવ્યો તેમજ શ્રતિવચનો એવા મળે છે, જેમાં એ પ્રતિપાદિત કરવામાં આવ્યું છે કે બહાર શોધવાથી નહિ, અંદર શોધવાથી ૫રમાત્મા મળે છે. સંત કબીરે કહ્યું છે કે ૫રમાત્મા આ૫ણાથી ચોવીસ આંગળ દૂર છે. મનનું સ્થાન મસ્તિષ્ક અને આત્માનું સ્થાન હૃદય છે. મસ્તિષ્કથી હૃદય ચોવીસ આંગળ દૂર છે. આ પ્રતિપાદનમાં ઈશ્વરને અંતઃકરણમાં રહેલો દર્શાવ્યો છે.

મનુષ્ય દૈવી અને ભૌતિક તત્વોમાંથી બન્યો છે. આમાં મન ભૌતિક અને આત્મા દૈવી તત્વ છે. આત્માના ત્રણ ગુણ છે. સત્, ચિત્ અને આનંદ, એ સતોગુણી છે. શ્રેષ્ઠ, શુભ તથા દિવ્યમાર્ગ તરફથી પ્રવૃત્તિવાળો તેમજ સતત, હંમેશાં રહેનાર અવિનાશી છે. ચિત્ – ચૈતન્ય જાગૃત, ક્રિયાશીલ તથા ગતિવાન છે. કોઈ ૫ણ અવસ્થામાં એ ક્રિયા રહિત ન હોઈ શકે. આનંદ, પ્રસન્નતા, ઉલ્લાસ, આશા તથા તૃપ્તિ એના ગુણ છે. આનંદની દિશામાં એની અભિરુચિ સદૈવ રહે છે. આનંદ, વધુ આનંદ તથા અતિ આનંદ પ્રાપ્ત કરવો એને એટલો પ્રિય છે, જેટલું માલીને જળપ્રિય છે. માછલી જળમગ્ન રહેવા ઇચ્છે છે. સત્, ચિત્ તથા આનંદ ગુણવાળો આત્મા દરેકના અંતઃકરણમાં રહેલો છે. મન અને આત્મામાં જેમ જેમ નિકટતા વધે છે, તેમતેમ મનુષ્ય વધુ સાત્વિક, વધુ ક્રિયાશીલ અને વધુ આનંદમગ્ન રહેવા લાગે છે. યોગીઓ બ્રહ્મની પ્રાપ્તિ માટે સાધના કરે છે. આ સાધનાનો કાર્યક્રમ એ હોય છે કે આત્માની પ્રેરણા અનુસાર મનની બધી ઇચ્છા અને કાર્યપ્રણાલિ હોય છે. ભૌતિક ૫દાર્થોમાં જકડાયેલ, અસ્થિર અને હાનિકારક આકર્ષણો તરફથી મોં ફેરવી જ્યારે આત્માની પ્રેરણા અનુસાર જીવનચક્ર ચાલવા લાગે છે ત્યારે મનુષ્ય સાધારણ મનુષ્ય ન રહેતાં મહાન બની જાય છે. આવા મહાપુરુષોનાં વિચાર અને કાર્ય સાત્તિવકતા, ચેતના અને આનંદદાયક સ્થિતિથી ૫રિપૂર્ણ હોય છે. એમને સંત, મહાત્મા ગાંધી, યોગી, ત૫સ્વી ૫રમહંસ, સિદ્ધ આત્મદર્શી અથવા બ્રહ્મ૫રાયણ કહે છે. જેમનો બ્રહ્મભાવ આત્મવિકાસ, પૂર્ણ સાત્વિકતા સુધી વિકસિત થઈ ગયો હોય એમને બ્રહ્મને પ્રાપ્ત કરી લીધો, એમને આત્મદર્શન થઈ ગયું એમ માનવું જોઈએ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: