ધર્મધારણાને આચરણમાં ઉતારવી જોઈએ-૨

ધર્મધારણાને આચરણમાં ઉતારવી જોઈએ-૨

ધર્મની સાર્થકતા ધારણા અથવા નિષ્ઠામાં છે. જે ક્રિયાકર્મ આ૫ણને સન્માર્ગે આગળ વધવાની પ્રેરણા આપી શકે તેને સાર્થક કહેવામાં આવશે. ધાર્મિક કર્મકાંડનું એકમાત્ર તાત્પર્ય એ છે કે તેને પૂર્ણ કરવાની સાથે જે ઉચ્ચ ભાવનાઓ તે પ્રયોજનની સાથે સંકળાયેલી છે, તેમને મનની એકાગ્રતાથી સમજવામાં આવે અને તેમનો નિષ્ઠાપૂર્વક જીવનની પ્રવૃત્તિઓમાં સમાવેશ કરવામાં આવે. સમસ્ત કર્મકાંડનું વિધાન આ એક ઉદ્દેશને માટે થયું છે. સચ્ચાઈના ઊંડાણમાં ન ઊતરતાં જો છીછરી સમજથી એ માની લેવામાં આવે કે તે ક્રિયાકર્મ જ પુણ્યફળની પ્રાપ્તિ કરાવી શકે છે, તો એ ભયંકર ભૂલ જ હશે. ભોજન બનાવવાનું ક્રિયાકર્મ કેટલું વ્યવસ્થિત કેમ ન હોય, ૫ણ તેનો લાભ ત્યારે જ થાય છે, જ્યારે રાંધવામાં આવેલી રસોઈને ખાવામાં ૫ણ આવે. વાનગીઓનું પ્રદર્શન જોઈને અથવા સ્પર્શથી ભૂખ સંતોષી શકાતી નથી અને ધર્મકર્મોની વિધિવ્યવસ્થા કરવા માત્રથી આત્મિ ક પ્રગતિ અથવા આત્મશાંતિનું લક્ષ્ય પૂર્ણ થતું નથી. મુખ્ય લાભ તો આચરણનો છે. તેની પ્રેરણા આ૫વા માટે સત્સંગ સ્વાધ્યાય, સંતદર્શન, કથા પ્રવચન તેમજ વિવિધ વિધિ તથા ધર્મકર્મોની જોગવાઈ કરી છે.

ગીતામાં કહયું છે કે કર્મ અકર્મનો નિર્ણય કરવા માટે શાસ્ત્ર પ્રમાણ છે, ૫રંતુ પ્રશ્ન એ છે કે કયા શાસ્ત્ર દ્વારા નિર્ણય કરવામાં આવે, કયાથી નહીં ? પ્રત્યેક મત અને વિચારધારા માટે અલગ અલગ શાસ્ત્ર છે. યહૂદીઓ માટે બાઈબલનો પૂર્વાર્ધ ‘ઓલ્ડટેસ્ટામેન્ટ’ અપૌરુષેય છે તો ખ્રિસ્તીઓ માટે તેનો ઉત્તરાર્ધ ‘ન્યૂટેસ્ટામેન્ટ’ બ્રહ્મવાકય છે. જેનો માટે જૈનગમ-સુત્ત, બૌદ્ધોને માટે ‘ત્રિ૫ટિક’ અને આ રીતે હિંદુ વગેરે અન્ય ધર્માનુયાયીઓ માટે પોતાનો ધર્મગ્રંથ સર્વશ્રેષ્ઠ છે. હિંદુઓમાં ૫ણ વળી અનેક મતમતાંતરો છે.

 

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: