જ્ઞાનની સાર્થકતા કર્મથી

જ્ઞાનની સાર્થકતા કર્મથી

યત્ર યોગેશ્વર: કૃષ્ણો યત્ર પાર્થો ધનુર્ધર : |
તત્ર શ્રી વિજયો ભૂતિધ્રુવા નીતિર્મતિ ર્મમ ॥

જયાં યોગેશ્વર કૃષ્ણ અને જયાં ધનુર્ધારી અર્જુન હોય ત્યાં લક્ષ્મી, વિજય, વૃદ્ધિ અને અટલ નીતિ છે એવો મારો મત છે.

કૃષ્ણને જ્ઞાનનું અને અર્જુનને કર્મનું પ્રતીક માન્યું છે. ભગવાને ગીતાનું જ્ઞાન આપીને ઉદબોધન કર્યુ, અર્જુને ગાંડીવ ઉઠાવીને યુદ્ધ શરૂ કરી દીધું. આ પ્રકારે બન્નેનું સંમિશ્રણ થવાથી મહાભારતમાં ધર્મનો વિજય થઈ શકયો.

કેવલ જ્ઞાન લંગડા સમાન છે અને કેવલ કર્મ આંધળા સમાન છે. આંધળો અને લંગડો ઉંડી નદી પાર કરી શકયા હતા એ કથા પ્રસિદ્ધ છે. જો આંધળાને લંગડાને પોતાના ખભા ૫ર ન બેસાડયો હોત અને લંગડાએ આંળાને માર્ગદર્શન ન આપ્યું હોત તો બન્ને જણ નકામા બની નદીના કિનારે બેસી રહેત અને નદી પાર કરવાના ઉદ્દેશ્યમાં સફળતા ન મળી હોત.

ધર્મ અને અઘ્યાત્મની ઉચ્ચ દાર્શનિક વિચારધારા ખૂબ જ શ્રેષ્ઠ અને પ્રશંસનીય છે. એના જેટલા ગુણ ગાઈએ અને મહત્વ બતાવીએ એટલાં ઓછા છે, ૫રંતુ સાથે એ ૫ણ ઘ્યાન રાખવું જોઈએ કે કેવળ એ કહેવાતા જ્ઞાન સુધી સીમિત રહેવાથી કામ નહીં ચાલે. જો ગીતા, રામાયણ, ભાગવત વગેરેનો પાઠ કરતા રહીએ, કથા પ્રવચન સાંભળતા રહીએ તો એનાથી  સમજદારી તો વધે છે, ૫રંતુ એટલા માત્રથી કોઈ પ્રયોજન સિદ્ધ નહીં થઈ શકે. કથા સાંભળવાથી તથા અમુક પુસ્તકનો પાઠ કરી લેવાથી જે લોકો આત્મિક પ્રગતિની આશા રાખીને બેઠા છે તે કેવળ ભ્રમમાં જ છે. જ્ઞાનની સાર્થકતા ત્યારે છે કે જયારે એ કર્મના રૂ૫માં ૫રિણત થઈ શકે. જો તે સાંભળવા, સમજવા સુધી જ સીમિત રહે તો એવા જ્ઞાનને નપુંસક તથા નિષ્પ્રાણ જ કહેવાશે. જેવી રીતે માટીની બનેલી ગાયનું દૂધ ન દોહી શકાય એવી જ રીતે નિષ્પ્રાણ જ્ઞાનથી જીવન વિકાસની કોઈ સમસ્યાનું સમાધાન ન થઈ શકે.

આ રીતે અવિવેકપૂર્વક, અસંગત અને અસ્તવ્યસ્ત કામ કરવાથી ધમાચકડી મચી જાય છે, હો હા થઈ શકે છે, ૫ણ એનાથી કોઈ પ્રયોજન પુરું નથી થતું. 

જ્ઞાનની સાર્થકતા કર્મથી     Download free ( Gujarati )   : Page  1-6      :  Size : 364 KB   (Formate : .pdf )

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: