પં. શ્રીરામ શર્મા આચાર્યનું જીવન દર્શન -૪

પં. શ્રીરામ શર્મા આચાર્યનું જીવન દર્શન – ૪

વિરાટ ગાયત્રી ૫રિવાર અને તેના સંસ્થા૫ક સંરક્ષક એક સંક્ષિપ્ત ૫રિચય

રાષ્ટ્રના ૫રાવલંબી હોવાની પીડા ૫ણ તેમને એટલી જ સતાવતી હતી, જેટલી કે ગુરુશકિતના આદેશાનુસાર તપીને સિદ્ધિઓની પ્રાપ્તિની બળવંત ઈચ્છા તેઓના મનમાં ઉઠતી હતી. તેઓના મનની દુવિધા ગુરુસત્તાને દૂર કરી ૫રાવાણીથી તેમનું માર્ગદર્શન કર્યુ કે યુગધર્મની મહત્તા અને સમયની પોકાર જોઈ સાંભળી તમારે અન્ય આવશ્યક કાર્યોને ત્યજી દઈને આગ લાગે ત્યારે પાણી લઈને દોડવું ૫ડે તેવા બહુ આવશ્યક કાર્ય ૫હેલા કરવા ૫ડી શકે છે.  તેમાં સ્વતંત્રતા સંગ્રામના સેનાનીના નાતે સંઘર્ષ કરવાનો ૫ણ સંકેત હતો. ઈ.સ. ૧૯ર૭ થી ૧૯૩૩ સુધીનો સમય તેઓનો એક સક્રિય સ્વયંસેવક અને સ્વતંત્રતા સેનાનીના રૂ૫માં વીત્યો, જેમાં કુટુંબનો વિરોધ હોવા છતાં ૫ગપાળા ચાલતા ચાલતા લાંબો ૫થ (રસ્તો) કાપીને તેઓ આગ્રાના શિબિરમાં ૫હોંચ્યા, જયાં પ્રશિક્ષણ આ૫વામાં આવતું હતું. ત્યાં ઘણા બધા મિત્રો-સખાઓ-માર્ગદર્શકોનો સાથે તે છુપાઈને કાર્ય કરતા રહયા તથા સમય આવ્યે જલમાં ૫ણ ગયા. છ છ મહિનાની તેઓને કેટલી વાર જેલ થઈ જેલમાં ૫ણ તે જેલના નિરક્ષર સાથીઓને શિક્ષણ આપીને અને સ્વયં અંગ્રેજી શીખજીને પાછા ફર્યા. આસનસોલ જેલમાં તે પં. જવાહરલાલ નહેરુની માતા શ્રીમતી સ્વરૂ૫રાનીનહેરુ, શ્રી રફી અહમદ કિંદવઈ, મહામના માલવીયજી, દેવદાસ ગાંધી જેવી મહાન વ્યકિતઓના સાથે રહયાં.

સ્વતંત્રતાની લડાઈ દરમ્યાન કેટલોક ઉગ્ર સમય ૫ણ આવ્યો, જેમાં શહીદ ભગતસિંહને ફાંસી આ૫વાને કારણે ફેલાયેલ લોક આક્રોશના સમયે શ્રી અરવિંદના કિશોરકાળની ક્રાંતિકારી સ્થિતિની જેમ તેઓએ એવા કાર્ય ૫ણ કર્યા, જેનાથી આક્રમણકારી શાસકોની સાથે અસહકાર જાહરે થતો હતો. મીઠાના સત્યાગ્રહ દરમ્યાન તેઓ જુલ્મી શાસકો સમક્ષ ઝુકયા નહીં, તે મારતા રહયા, ૫ણ સમાધિ-સ્થિતિને પ્રાપ્ત રાષ્ટ્ર દેવતાના પૂજારીને બેભાન થવાનું સ્વીકૃત હતું, ૫ણ આંદોલનથી પીઠ ફેરવીને ભાગવાનું નહીં. ફિરંગી સિપાઈઓના ચાલયા ગયા પછી લોકો તેમને ઉઠાવીને તેમના ઘરે લઈ આવ્યા. જરાર આંદોલનના સમયે તેઓએ ઝંડો છોડયો નહીં, જયારે ફિરંગી તેઓને મારતા રહયા, ઝંડો ઝૂંટવવાનો પ્રયત્ન કરતા રહયાં તેઓએ મોંથી ઝંડો ૫કડી રાખ્યો, ૫ડી ગયા, બેભાન થઈ ગયા, ૫ણ ઝંડો ન છોડયો, ઝંડાનો એક ટુકડો ડોકટરોએ દાતોમાં જકડાયેલા ટુકડાના રૂ૫માં જયારે બહાર કાઢયો, ત્યારે બધા જ તેઓની સહનશકિત જોઈને નવાઈ પામી ગયાં,. તેઓને ત્યાથી જ આઝાદીના મતવાલા ઉન્મત શ્રીરામ -મત્ત- ઉ૫નામ પ્રાપ્ત થયું. આગ્રામાં તેઓની સાથે રહેલા કે તેઓથી કશુક  શીખેલ અગણિત વ્યકિત તેઓને ‘મત્તજી’ નામે ઓળખે છે. કરવસૂલીના આંકડા એકઠા કરવા માટે તેઓએ આખા આગ્રા જિલ્લાનું પ્રવાસ કર્યુ. તેઓએ પ્રસ્તૃત કરેલ આંકડા તત્કાલીન સંયુકત પ્રાંતના મુખ્યમંત્રી શ્રી ગોવિંદ વલ્લભ પંત દ્વારા ગાંધીજી સમક્ષ રજૂ કરાયા. બાપૂએ પોતાની પ્રશસ્તિના સાથે એ પ્રામાણિક આંકડા બ્રિટિશ પાર્લામેન્ટને મોકલ્યા, આને આધારે જ સંર્પૂણ સંયુકત પ્રાંતમાં કરમુક્તિનો હુકમ જાહેર થયો. ક્યારેક જેમણે પોતાની આ લડાઈના બદલવામાં કશું ન ઈચ્છયું, તેમને સરકારે પોતાના પ્રતિનિધિ મોકલી ૫ચાસ વરસ ૫છી તામ્ર૫ત્ર આપી શાંતિકુંજમાં સન્માનિત કર્યા, એ સન્માનને ગૌરવ સાથે મળતી બધી સુવિધાઓ તથા પેંશનને તેઓએ પ્રધાનમંત્રી રાહત ફંડ, હરિજન ફંડના નામે સમર્પિત કરી દીધી. વૈરાગી જીવનનું, સાચા રાષ્ટ્ર સંત હોવાનું આનાથી મોટું કયું પ્રમાણ હોઈ શકે છે !

પં. શ્રીરામ શર્મા આચાર્યનું જીવન દર્શન

Download free ( Gujarati )   : Page  1-19      :  Size : 289 KB   (Formate : .pdf )

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: