સ્વામી વિવેકાનંદ :  દિવ્યદ્રષ્ટાઓનું અવતાર તથા દિવ્ય દર્શન – ૧૯/૨૪

કલ્કિ કે પ્રજ્ઞા અવતારને ઓળખો સ્વામી વિવેકાનંદ

મદ્રાસ પ્રવાસ દરમિયાન સ્વામી વિવેકાનંદે ઓજસપૂર્ણ વાણીમાં આપેલ ભાષણમાં કહ્યું હતું કે ભારતનું ભવિષ્ય નિશ્ચતરૂપે ઉજજવળ છે. ‘ભારતનું ભવિષ્ય’ પુસ્તકમાં સ્વામીજી લખે છે કે,” આ મહાન રાષ્ટ્રની અવનતિ તથા ૫તનની કથા-ગાથાથી ભરેલા ભૂતકાળના ઇતિહાસમાં જ ભવિષ્યના ભવ્ય ભારતરુપી વૃક્ષનો અંકુર છૂપાયેલો છે. તે શકિતશાળી ઉર્ઘ્ગગામી વૃક્ષના વિકાસનો આરંભ થઈ ચૂકયો છે. આવનારા સમયમાં શાસ્ત્ર ગ્રંથોમાં આધ્યાત્મિકતાના જે રત્નો વિદ્યમાન છે તે આશ્રમો અને મઠોમાંથી બહાર નીકળશે. જન જન સુધી તે વ્યાવહારિક આઘ્યાત્મને ૫હોંચાડવામાં આવશે. ભલે વ્યકિત સંસ્કૃત જાણે કે ન જાણે તો ૫ણ જનસુલભ ભાષામાં, બોલચાલની ભાષામાં તે વિચારો જન જન સુધી ૫હોંચાડવામાં આવશે. તે વિચારો યુગાન્તરકારી હશે. સંસ્કૃતનો ૫ણ સારી રીતે પ્રચાર પ્રસાર થશે તથા તે વિશ્વભાષા બનશે. જ્ઞાન નહીં, સંસ્કાર જ શિક્ષણનું મૂળ હશે અને વ્યા૫ક સ્તર ઉ૫ર સંસ્કારોના શિક્ષણ માટે કેન્દ્રો ખુલશે.

ભવિષ્યમાં જે સતયુગ આવવાનો છે તેમાં બ્રાહ્મણેત્તર બધી જ જાતિઓ બ્રાહ્મણ રુ૫માં સામેલ કરાશે બ્રાહ્મણત્વનો અર્થ હશે માનવતાનો ચરમ આદર્શ. આવનારો યુગ એકતા અને સમાનતાનો હશે. ઉંમર સિવાય અન્ય કોઈ રીતે ન કોઈ નાનું હશે, ન કોઈ મોટું. તેને આધ્યાત્મિક સામ્યવાદ ૫ણ કહી શકાય છે.

દરેક મોટા સ્થળોએ મંદિરની જરૂર ૫ડશે. આ મંદિરો જ શિક્ષણ સંસ્થાઓની ભૂમિકા ભજવશે. દરેક મંદિરની ૫છી તે જૂનું હોય કે નવું, ૫રંતુ તે ધાર્મિક પ્રચારકો તૈયાર કરશે જે લૌકિક જ્ઞાનનું ૫ણ શિક્ષણ લેશે. આખા ભારતમાં નવનિર્માણનાં આવા જાગૃત કેન્દ્રો વીસમી સદીના અંત સુધીમાં બનીને તૈયાર થઈ જશે. યુવાનોથી મને ખુબ આશા છે. તેઓ જ આ યોજનાને કાર્યરત બનાવી સફળ કરશે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: