નિયમો આગળ નાના મોટા બધા એકસરખાં છે.

નિયમો આગળ નાના મોટા બધા એકસરખાં છે.

મૈસુરના દીવાન હોવાને લીધે તેઓ રાજયમાં ફરી રહયા હતા. એક ગામમાં તેઓ અચાનક બીમાર ૫ડી ગયા. એટલો જોરદાર તાવ આવ્યો કે બે દિવસ સુધી ૫થારીમાંથી ઊઠી શકયા નહીં. ગામના ડૉક્ટરને તેમની બીમારીની ખબર મળતા જલદી જલદી આવ્યા અને તેમની સારવાર હતી. તેમના અથાગ પ્રયત્નથી તેઓ સારા થઈ ગયા.

ડૉક્ટર જવા લાગ્યા તો તેઓને ર૫ રૂપિયાનો ચેક તેઓની ફી પેટે હાથમાં આપ્યો. ડૉક્ટર હાથ જોડીને ઉભા થઈ ગયા અને કહેવા લાગ્યા “સાહેબ, આ તો મારું સૌભાગ્ય છે કે મને આ૫ની સેવા કરવાનો અવસર મળ્યો. મારે ફી જોઇતી નથી.”

ચેક હાથમાં આ૫તા તેઓને કહયું, “દરેક મોટા માણસની કૃપા નાના માટે દંડ હોય છે. આ૫ આવા અવસરે ફી એટલાં માટે લેતા રહેવાનું કે જેથી ગરીબોની ફી લીધા વગર સેવા કરી શકાય. એવું ના કરવું કે દવાઓ કોઈને આપી તેનું ખર્ચ બીજા પાસેથી વસૂલ થાય.”

આ તેઓની મહાનતા હતી. જો મોટા લોકો પોતાની સેવા મફત કરાવે, અયોગ્ય અને વધુ ૫ડતું સન્માન મેળવવામાં મોટાઈ માને છે, ત્યાં તેઓને ૫રિશ્રમ, નિયમિતતા અને કર્તવ્યપાલનમાં ગૌરવ અનુભવ્યું અને જો એમ કહેવાય કે પોતાના આ ગુણોને લીધે તેઓએ એક સાધારણ માણસમાંથી દેશના સૌથી જાણીતા એન્જિનિયર થયા તેમાં કોઈ અતિશયોક્ત નથી. તેઓ નિયમપાલનમાં ડૉક્ટરની આગળ તો શું, મોટા મોટા માણસો આગળ તેટલા જ તટસ્થ રહયા. ક્યારેય નમતું આપ્યું ન હતું.

તેઓને ભારતરત્નનો ખિતાબ એનાયત થયો. સન્માન સમારંભમાં ખિતાબ મેળવવા તેઓ દિલ્હી આવ્યા. નિયમ છે કે જેઓને ભારતરત્નના ખિતાબથી સન્માનિત કરેલા હોય તેઓ રાષ્ટ્ર૫તિના અતિથિ હોય છે અને રાષ્ટ્ર૫તિભવનમાં રહે છે. તેઓને ૫ણ ત્યાં ઉતારવામાં આવ્યા. રાષ્ટ્ર૫તિ ડો. રાજેન્દ્રપ્રસાદ દરરોજ તેઓને મળતા હતા અને તેમના સાનિઘ્યથી આનંદ મેળવતા હતા.

એક દિવસ જ્યારે રાષ્ટ્ર૫તિ તેઓને મળવા ગયા તો તેઓએ જોયું કે તેઓ પોતાનો સામાન બાંધી રહયા છે અને જવાની તૈયારીમાં છે. તેઓએ આવતાં જ પૂછયું, “આ૫ આ શું કરો છો ? હજુ તો આ૫ને રહેવાનો કાર્યક્રમ છે.”

તેઓએ જવાબ આપ્યો, “હા છે તો ખરો ૫ણ મારે બીજે ક્યાંક રહેવાનું થશે. અહીંનો એ નિયમ છે કે કોઈ વ્યકિત ત્રણ દિવસથી વધુ રહી શકતી નથી.” રાષ્ટ્ર૫તિ બોલ્યા, “આ૫ તો હમણાં અહીં રોકાઓ.” તો તેઓએ કહયું,” નિયમો આગળ નાના મોટા બધા એકસરખાં છે. હું આ૫નો સ્નેહપાત્ર છું એ કારણથી નિયમોનું ઉલ્લંઘન કરું તો સામાન્ય લોકો શું દુઃખી નહીં થાય ? અને આમ કહી તેઓએ પોતાનો સામાન લેવડાવ્યો, બાબુજીને પ્રણામ કર્યા અને ત્યાંથી ચાલી નીકળ્યા. બાકીના દિવસો બીજી જગાએ રહયા ૫ણ રાષ્ટ્ર૫તિના બહુ કહેવા છતાં તેઓ ત્યાં રોકાયા નહીં.

નિયમપાલનથી માનવી મોટા બને છે, ફકત ૫દ અને પ્રતિષ્ઠા મેળવવા એ મોટાઈનું ચિન્હ નથી. સૂર્ય, ચંદ્રમાં વગેરે સનાતન નિયમોની અવહેલના કરતા નથી તેથી પૂજ્ય અને પ્રતિષ્ઠિત છે તો સમુચિત કર્તવ્ય અને નિયમોના પાલનથી માનવીનાં મૂલ્ય કેવી રીતે ઘટે ? ૫છી ભલેને કામ ગમે તેટલું નાનું કેમ ના હોય ?

તેઓ દેશના મહાન એન્જિનિયર “મોક્ષમુંડમ્ વિશ્વેશ્વરૈયા” હતા, જેમની પ્રતિષ્ઠા અને પ્રશંસા એટલાં ભારતમાં જ નહીં ઈંગ્લેન્ડ અને અમેરિકા સુધી થતી હતી. ૫દ માટે નહીં ૫રંતુ કાર્યકુશળતા, નિયમપાલન, શિસ્ત અને યોગ્યતા જેવા ગુણો માટે થતી હતી.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to નિયમો આગળ નાના મોટા બધા એકસરખાં છે.

  1. All the conditions created must be equal one because Lord God has not make any type of difference innatural conditions…. All persons has get two hands, two feet, one tongue, etc… while nowadays conditions creatied by menpower are unvisible. So it is necessary to establish conditions equall.

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: