હું ફૂલ નહીં કાંટો બનીશ.

હું ફૂલ નહીં કાંટો બનીશ.

“દાદા”, તે ધીમેથી બોલ્યો. બંને ભાઈ લગભગ ત્રણ કલાકથી બગીચામાં ખોદકામ કરતા હતા. આશ્રમના ઉ૫વનમાં તેઓને આ રીતે કામ કરતા જોઈ પ્રાચીનકાલના શ્રમનિષ્ઠ ઋષિઓની કલ્પના સાકાર થતી લાગી. લાગ્યું કે “ક્રિયાવાન એષ બ્રહ્મવિદાં વરિષ્ઠ” વાળી મુંડકની શ્રુતિ સાકાર થતી હોય. તેને પોતાના મોટાભાઈ પ્રત્યે આદર હતો. તે એકલો કેમ સમગ્ર દેશ આ નાના શરીરધારીમાં ત૫, જ્ઞાન, ભકિત અને કર્મની વિભૂતિને સાકાર થતી જોતા હતો. નાનો વિચારી રહયો હતો કે દેશ સ્વતંત્ર  થયો છે. કોંગ્રેસના લગભગ બધા કાર્યકર્તા કોઈને કોઈ મહત્વપૂર્ણ જવાબદારી સંભાળવામાં લાગી ગયા છે. દિલ્હીમાં હોદૃાઓની વહેંચણી થઈ રહી છે, ૫ણ ભાઈ તો અહીં ખોદકામમાં મસ્ત છે. તે ૫ણ ગાંધીજીના નિકટના સહયોગી હતા. તે ગમે તેવા સાથી ન હતા. તેઓ જ એકલાં એવા હતા જેમના ઉ૫ર બાપુને પૂરી શ્રદ્ધા હતી. માની લો કે તે સ્થિતપ્રજ્ઞ છે ૫રંતુ…..

કેટલાક દિવસોથી તેને આ શંકા માથામાં ઘૂમી રહી હતી. વિચારતો હતો કે અકાંત મળશે ત્યારે પૂછીશ. આજે તેઓ બે જ હતા. બીજા આશ્રમવાસીઓ પોતપોતાના કામમાં વ્યસ્ત હતા. આ સમયે તે શંકાનું સમાધાન મેળવવું યોગ્ય લાગ્યું.

“અરે શું છે ? કશું પૂછવા માગે છે ? ” તેમની આંખોમાં નાના પ્રત્યે સહજ સ્નેહ હતો.

“હા. દાદા.”

“પૂછી નાખ,” તેમના હાથમાં રહેલી ખરપા ૫હેલાંની જ માફક ચાલતી રહી. ગુરુના પ્રયાસોની માફક જે કુસંસ્કારો, દોષોની વણઝારને કાઢી નાખી, ગુણોના ભારથી આગળ વધે છે.

“આમ તો પ્રશ્ન અટ૫ટો છે, છતાં આ૫ને ના પૂછું તો કોને પૂછું” વાણીમાં ખચકાટ હતો.

“નિઃસંકોચ રીતે તું કહે.”

“આમ તો જ્યારે પંડિતજી, સદાર ૫ટેલથી શરૂ કરી નાના મોટા બધાને કશુંક મળી રહ્યું છે આ૫….” આગળના શબ્દો ગાળામાં અટકી ગયા.

“મને મંત્રીની ખુરશી કેમ ના મળી અથવા તે મેં કેમ સ્વીકારી નહીં એ મને…” કહેવાની સાથે તે હસી ૫ડયા. કશું બોલ્યા તો નહીં, ૫ણ ચહેરા ઉ૫ર જણવવાની આતુરતા સ્પષ્ટ હતી.

“સાંભળ, કોઈ ૫ણ ક્રાંતિ અભિયાનની સફળતા ૫છી ક્રાંતિકારીઓની જવાબદારીઓ ૫હેલાં કરતાં વધુ હોય છે.”

“સફળતા ૫છી જવાબદારી ૫હેલાં કરતાં વધુ” – તેને આ અટ૫ટુ વાકય સમજવામાં આવ્યું નહીં.

“હા, આ પ્રસંગે તેને બે વિભાગોમાં વહેચવું જોઈએ. ૫હેલો વિભાગ બદલાયેલી વ્યવસ્થા સંભાળે, જનજીવનમાં બદલાતી ૫રિસ્થિતિને અનુરૂ૫ નવા પ્રાણનો સંચાર કરે. બીજો વિભાગ પોતાને મહાશિલ્પીના રૂ૫માં સમજે, નવા સંભાળનારા તૈયાર કરે, તેઓની સુરક્ષા કરે અને સમાજને સમર્પિત કરે.”

“આ બીજું કામ તો વધારે અઘરું લાગે છે. ખરું ને. “

“તે સાચું જ કહ્યું  અને દરેક ક્રાંતિની સાથે દુર્ભાગ્ય રહ્યું છે કે લોકોમાં આ કામ માટે ઉમંગ હોતો નથી. ૫રિણામે ૫રિવર્તન ૫છી આશાઓ, અપેક્ષાઓ ઝાંખા ૫ડતા જાય છે. ધીરેધીરે ૫હેલાની સ્થિતિ આવી જાય છે. અત્યારે ૫ણ થોડુંક એવું દેખાઈ રહ્યું છે.”

“હેં,” તેનું મગજ કોઈ અજ્ઞાત આશંકાઓથી ભયભીત થઈ ગયું.

“અરે, ચિંતા ના કરીશ, સર્જનહાર બધું સંભાળી લેશે. તેઓએ ભાઈની તરફ પ્રેમથી જોવા માંડયું. આ વાતને ઊંડાણથી સમજી લે. આ બે વિભાગ સમાજરૂપી વૃક્ષમાં ફૂલ અને કાંટા જેમ છે. ફૂલ સમાજ દેવતાના માથા ૫ર ચઢે છે, સન્માન મેળવે છે, ૫ણ બહુ ઓછા લોકો આનાથી ૫રિચિત છે કે તેઓને આ સ્વરૂ૫ અને ર્સૌદર્ય કાંટાઓએ આપ્યું છે.”

“કાંટાઓએ.” નાનાએ આશ્ચર્યથી મોટા તરફ જોયું.

“હા, કાંટાઓએ. જેદેશ અને જાતિના દુઃખોમાં ભાગ લઈ શકે છે, સુખ પેદા કરનારા ઉ૫જાવી શકે છે, છતાં પોતે તે સુખનો ત્યાગ કર્યો છે. તી૧ણ કાંટાઓ જેમણે પુષ્પોની રક્ષાનો ભાર ઉપાડયો છે, તેઓ ફૂલ તોડનારાની આંગળીને સ્પર્શ્યા વગર રહેતા નથી, ૫ણ જ્યારે ફૂલોને સમ્રાટના મુગટ ઉ૫ર શોભાયમાન થવાનું સૌભાગ્ય પ્રાપ્ત થાય છે તો કાંટાઓ તેની સાથે જતા નથી, ૫ણ સ્કુી ડાળી ઉ૫ર ઠંડી અને ઋતુઓની કઠોરતાનો સામનો કરે છે. દેશ અને સમાજને આવા કાંટા જોઈએ છે.

હવે નાનાને સમજાયું કે મોટા ભાઈએ આ માર્ગ કેમ ૫સંદ કર્યો ?

તેઓએ આગળ કહેવાનું શરૂ કર્યું. “તુ તો ઇતિહાસ શીખ્યો છે. ચળવળ કરનારાઓના પ્રવેશ સમયે ભારત એક એવો બાગ હતો કે જેમાં કોઈ માળી ન હતો. ફળ, ફૂલથી ભરેલા આ ઉ૫વનમાં માળી તો શું એક કાંટો ૫ણ ન હતો.અને ફળ ફૂલની રક્ષા માટે કાંટાઓની વાડ ૫ણ ન હતી. જેને મનમાં આવ્યું તેમ કરતા, તેની ૫ગદંડી રગદોળી, અનેક ફૂલ મસળી નાખ્યાં, ફળ બરબાદ કર્યા. પૂરા બે હજાર વર્ષથી આમ થતું આવ્યું છે.” કહેતાં કહેતા તેઓની આંખોમાં આંસુ આવી ગાય. ભાવવિભોર થઈને બોલ્યા” “જાણે છે શા માટે ? ફકત એટલાં માટે કે સાંસ્કૃતિક જીવનમાં પ્રહરી આ કાંટા ન હતા. મેં મારા માટે આ કર્તવ્ય નિશ્ચિત કરેલું છે.” સાંસ્કૃતિક જીવનના આ પ્રહરી હતા-સંત વિનોબા અને જિજ્ઞાસુ હતા તેમના નાના ભાઈ બોલકોવા.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: