યુગ નિર્માણ આંદોલનનું પ્રયોજન

યુગ નિર્માણ આંદોલનનું પ્રયોજન

યુગ નિર્માણ આધાર ભૂમિકા માન્યતાઓ અને વિચારણાઓનું પરિવર્તન છે. દુર્ભાવનાઓની દુષ્પ્રવૃત્તિઓને અપનાવીને આપણે નરકની, કળિયુગની પસંદગી કરી છે. આ ઢાંચાને બદલીને જ્યારે સદ્દભાવનાઓનો, સત્પ્રવૃત્તિઓનો માર્ગ અપનાવવામાં આવશે તો સ્વર્ગનું, સતયુગનું વરદાન ઉપલબ્ધ ન કરી શકવાનું કોઈ કારણ નથી. મનુષ્ય પોતે જ પોતાનો ભાગ્ય નિર્માતા છે.

ભગવાને એ સુવિધા અને સ્વતંત્રતા તેને આપી છે કે જેના અનુસાર તે ઇચ્છાનુસાર માર્ગનું અવલંબન લઈને કડવા-મીઠાં ફળ ચાખવાનો અનુભવ લઈ શકે. કુમાર્ગે પર ચાલીને કડવા ફળ ચાખવાનો, ઠોકરો ખાવાનો અનુભવ લેવાઈ ચૂક્યો, હવે પાછાં વળીને સત્પથ પર ચાલવા સિવાય બીજો કોઈ માર્ગ નથી. સર્વનાશની ખાઈમાં પડવાને બદલે પાછાં ફરવાનું જ શ્રેયસ્કર માનવામાં આવશે. અનીતિ કરીને વધારે કડવા પરિણામ જોવાનું સાહસ હવે લોકોમાં રહ્યું પણ નથી, એટલે ભૂલ તો સુધારવી જ પડશે, પાછાં તો જવું જ પડશે, માર્ગ તો બદલવો જ પડશે.

વર્તમાન સંધ્યાકાળ આ પરિવર્તનની વેળાનો છે. આ હેરફેરની ઘડીમાં, પ્રસવકાળે આપણે ચતુર દાયણની ભૂમિકા નિભાવવાની છે. યુગ નિર્માણ આંદોલનનું આ જ પ્રયોજન છે. પ્રકૃતિ નવા યુગનું પ્રજનન કરી રહી છે. આ કષ્ટદાયક ઘડીમાં તેની મોટી જવાબદારી છે, જે સંઘર્ષ કાળને સુવ્યવસ્થિત બનાવી શકવામાં સમર્થ છે, આપણે આ જ ભૂમિકાનું સંપાદન કરવું જોઈએ.

-અખંડ જ્યોતિ, માર્ચ – ૧૯૬૭, પૃ. ૧૫

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: