જિન ખોજા તિન પાઈયાં, ગહરે પાની પૈઠ

જિન ખોજા તિન પાઈયાં, ગહરે પાની પૈઠ

મનુષ્ય જીવન જેવો અમૂલ્ય નિધિ ફરી મળશે તેની કોઈ નિશ્ચિત સુવિધા નથી. આ જીવનમાં જ સમયસર કંઈક કામ કરી લેવામાં આવે, તેમાં જ બુદ્ધિમાંની છે. પચાસ – સાઠ કે સો વર્ષોના જીવનને કામનાઓની પૂર્તિમાં જ લગાવી રાખવામાં આવે તો તેમાં માનવ જીવનની શું સફળતા, શક્તિઓનો શું સદુપયોગ રહ્યો ? ભોગ વાસનાઓને દુઃખનું કારણ માનવામાં આવી છે. અન્ય જન્મોમાં તેનાં દુષ્પરિણામ હોતા હોય કે ન હોતા હોય, તેને ભલે કોઈ માને કે ન માને, પણ વાસનાઓ આ જીવનમાં જ મનુષ્યને પરેશાન કરે છે. આથી તેને ક્યારેય યોગ્ય ઠરાવી શકાય નહિ. આ વાત બહુ ઊંડાણ સુધી વિચારી લેવી જોઈએ. એક વાર અવસર નીકળી ગયા પછી પસ્તાવો જ બાકી રહે છે. બુદ્ધિમાન લોકો સમયસર જ પોતાનું લક્ષ્ય પૂરું કરવાનો પ્રયાસ કરે છે.

ઈશ્વર ચારે બાજુ વિદ્યમાન છે. તેને શોધવામાં મુશ્કેલી નથી, મુશ્કેલી તો ફક્ત પોતાના અહંકારને મારવામાં આવે છે. પોતાને ખુદને સાધી લેવામાં આવે છે; વ્રત, સંયમ અને તપસ્યાની આગમાં પોતાના અહંકારને બાળી નાંખવામાં આવે તો સર્વત્ર ઈશ્વર જ ઈશ્વર દેખાવા લાગે છે.

જ્યાં સુધી મનમાં મેલ છે, ત્યાં સુધી ઈશ્વરનો પ્રકાશ કેવી રીતે દેખાશે ? જ્યાં સુધી પોતાના સ્વાર્થથી જ છુટકારો નથી મળતો, ત્યાં સુધી પરમાત્માની યાદ કેવી રીતે આવી શકે ? આ સંસારમાં મેળવવા માટે પહેલાં પોતાનું બધું જ ખોવું પડે છે.

-અખંડ જ્યોતિ, મે – ૧૯૬૭, પૃ. ૧૨

Advertisements

વિશે KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to જિન ખોજા તિન પાઈયાં, ગહરે પાની પૈઠ

  1. ગંગા કાંઠે ડૂબકી મારો, સ્નાન કેવું ભાઈ!
    દરિયામાં ઊંડા જળે મોતી મળે ભાઈ.
    ‘સાજ’ મેવાડા

    Like

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / બદલો )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / બદલો )

Connecting to %s

%d bloggers like this: