શું આપણા માટે આ જ ઉચિત છે ?

શું આપણા માટે આ જ ઉચિત છે ?

ફક્ત પોતાના માટે જ જીવવું એ માનવ જીવનનો નિકૃષ્ટતમ દુરુપયોગ છે. જે ફક્ત પોતાના માટે જ જન્મ્યો, પોતાના માટે જ વિકસ્યો અને પોતે જ ખાઈ-પીને ચાલ્યો ગયો, એવો મનુષ્ય પોતાની દ્રષ્ટિએ સફળ ભલેને બનતો રહે, તેને અસફળ જ માનવામાં આવશે.

આ સૃષ્ટિમાં સફળ જીવન એનું છે  જે બીજાના કામમાં આવે શકે. વાદળાં સમુદ્રમાંથી જળ ખેંચીને લાવે છે અને તરસી ધરતીને પરિતૃપ્ત કરવામાં લાગ્યાં રહે છે. સમુદ્રની મહાનતાને સુરક્ષિત રાખવા માટે નદીઓ તેમાં પોતાનું આત્મસમર્પણ કરતા રહેવાની પરંપરાને તોડતી નથી. ફૂલ ખીલે છે બીજાને હસાવવા માટે. છોડ ઊગે છે બીજાનું પ્રયોજન પૂરું કરવા માટે. વાયુ ચામર ઢોળતા રહેવાની પોતાની પુણ્ય પ્રક્રિયાથી સમસ્ત જડ ચેતનને પ્રમુદિત અને નક્ષત્ર આ જગતીને અહર્નિશ પ્રકાશ પ્રદાન કરતા ભ્રમણ કરે છે. આ જ જીવનની ઉપયોગિતા અને સાર્થકતા છે.

સૃષ્ટિનો પ્રત્યેક જડ પરમાણુ અને કીટ પતંગ જેવો પ્રત્યેક જીવધારી પોતાની સ્થિતિથી બીજાનું હિત સાધન કરે છે. પશુ દૂધ આપે છે અને પરિશ્રમથી આપણી સુવિધા વધારે છે. જ્યારે નાનાં નાનાં જીવજંતુ સુદ્ધાં પરોપકારનું વ્રત લઈને જીવન વિતાવે છે, તો શું મનુષ્ય જેવા બુદ્ધિમાન અને વિકસિત પ્રાણી માટે એ ઉચિત છે કે તે પોતાના માટે જ જીવે ? –

અખંડ જ્યોતિ, જૂન – ૧૯૬૭, પૃ. ૧

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: