ઈશ્વર – ભક્તિ અને જીવન – વિકાસ

ઈશ્વર – ભક્તિ અને જીવન વિકાસ

જીવ અથવા મનુષ્ય પરમાત્માનો જ દુર્બળ અને વિકૃત ભાવ છે. વાસ્તવમાં જીવ કોઈ વસ્તુ નથી, પરમાત્મા જ અનેક રૂપોમાં પ્રતિભાસિત થઈ રહ્યો છે. જ્યાં સુધી આપણી કલ્પના જીવભાવમાં રહે છે ત્યાં સુધી આપણી શક્તિ અને સામર્થ્ય પણ એવા તુચ્છ અને કમજોર દેખાય છે. ઈશ્વર-ભક્તિથી કીડાના અંગ પરિવર્તન જેવું પ્રારંભિક કષ્ટ તો અનિવાર્ય છે, પરંતુ જીવનો વિકાસ સુનિશ્ચિત છે. શરૂઆતમાં તે સ્વાર્થ, પરમાર્થ, માયા, બ્રહ્મ, લોક અને પરલોકની મોહ-મમતામાં પરેશાન રહે છે. કીડો જેવી રીતે ભમરાનો ગુંજારવ પસંદ તો કરે છે, પરંતુ તે અહંભાવ છોડવા માટે તૈયાર નથી હોતો, તેવી રીતે જીવનું અહંકારમાં રહેવું એ પ્રારંભિક સ્થિતિ છે. તેના માટે જિદ્દ કરવી, રિસાવું એ સાધનાની પ્રારંભિક અવસ્થા છે. તેને પાર કરી લેવાથી જ્યારે તે નિતાંત બ્રાહ્મી સ્થિતિ અર્થાત્ તદાકારમાં બદલાઈ જાય છે તો તેનો અહંભાવ એક વિશાળ શક્તિમાન રૂપમાં પરિણત થઈ જાય છે. તે પોતાને જ બ્રહ્મરૂપે જોવા લાગે છે. “હું જ બ્રહ્મ છું” આ સ્થિતિ એવી છે જેમાં જીવની શક્તિઓ વિસ્તીર્ણ થઈને ઈશ્વરીય શક્તિઓમાં બદલાઈ જાય છે.

સંસારમાં સુખ, સ્વામિત્વ અને વિકાસ માટે જે વસ્તુ આવશ્યક છે, તે શક્તિ પણ તેને મળે છે. એ નિશ્ચિત છે કે મનવાંછિત સફળતા અને જીવન વિકાસના અધિષ્ઠાતા પરમાત્મા જ છે. જેની કામના કરીએ છીએ એ બધું તેમની ભક્તિ વિના ઉપલબ્ધ થઈ શકતું નથી.

-અખંડ જ્યોતિ, ઓગસ્ટ – ૧૯૬૭, પૃ. ૪

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: