પરમાત્માને જાણવા માટે પોતાને ખુદને જાણો

પરમાત્માને જાણવા માટે પોતાને ખુદને જાણો

જુદાંજુદાં સાધનોથી તમે પોતાને ખુદને ઓળખો. જે દિવસે આત્મશક્તિનો વિકાસ જાગી જાય છે, તે દિવસે પરમાત્માના અસ્તિત્વનો વિશ્વાસ જામતાં વાર નથી લાગતી. વિશ્વાસ જામવાનું પરમાત્માની પ્રાપ્તિ જેટલું જ આનંદદાયક છે.

મનુષ્ય પોતાની છુપાયેલી શક્તિઓને ઓળખ્યા વિના શક્તિશાળી બની શકતો નથી. જે જેવો પોતાને જાણે છે અથવા જેની જેવી અભીપ્સા છે, તે એવો જ બની જાય છે. ખુદને જાણવા એ બધી સિદ્ધિઓમાં મોટી સિદ્ધિ છે. લાખોમાં એકાદ બે એવા જોય છે કે પોતાને જાણવાનો પ્રયત્ન કરે છે, પ્રયત્ન કરનારમાં પણ થોડાક જ એવા હોય છે જે આત્માના અસ્તિત્વને ઓળખવા માટે લાંબા ગાળા સુધી પોતાને ખુદને નિર્દિષ્ટ કરી રહે છે. જે કોઈએ મનુષ્ય દેહમાં જન્મ લીધો છે, તે આત્માની નજીક પહોંચી ગયા છે, પરંતુ એવા થોડાક જ છે જે તેમાં પ્રવેશ મેળવે છે.

શરીરમાં કામ, ક્રોધ, મોહ, માયા, સંતોષ, દંડ, દયા વગેરે અનેક ભાવનાઓ છે, એ બધી કાં તો આનંદની પ્રાપ્તિ માટે છે અથવા આનંદમાં વિઘ્ન ઊભું થવાને કારણે છે. આનંદ બધાનું મૂળ છે, તેવી રીતે આનંદ બધાનું લક્ષ્ય છે. લક્ષ્ય અને તેની સિદ્ધિ બંનેય આત્મામાં વિદ્યમાન છે. જે આત્માને જ લક્ષ્ય બનાવીને આત્મા દ્વારા જ પોતાને ખુદને વીંધે છે, તે તેને પામે પણ છે, આત્મા જ પરમાત્માનો અંશ છે, એટલે આત્માનું જ્ઞાન થઈ જવાથી પરમાત્માની પ્રાપ્તિ આપોઆપ થઈ જાય છે.

-અખંડ જ્યોતિ, સપ્ટેબર – ૧૯૬૭, પૃ. ૬ 

Advertisements

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: