સાચા ર્સૌદર્યની શોધ અને સાક્ષાત્કાર

સાચા ર્સૌદર્યની શોધ અને સાક્ષાત્કાર  

પા૫ના સ્વરૂ૫માં એક ભયંકર આકર્ષણ હોય છે, જેવું આકર્ષણ અને ૫તંગિયા માટે દી૫શિખામાં હોય છે. દી૫શિખાના સંમોહનમાં ફસાઈને ૫તંગિયું પોતાની પાંખો બાળીને ૫ણ તેના તરફ ખેંચાતું રહે છે. એટલે સુધી કે તે આખરે બળીને ખાખ જ થઈ જાય છે.

એવું કયું કારણ છે કે પા૫ના પ્રાણહર્તા ર્સૌદર્ય તરફ મનુષ્ય દોડતો રહે છે ? તેનું મુખ્ય કારણ છે – સાચા ર્સૌદર્યનો સાક્ષાત્કાર ન થવો. જો મનુષ્યને શિવ-ર્સૌદર્યનું દર્શન થઈ જાય તો તે પા૫નાં જૂઠા આકર્ષણોથી ક્યારેય પ્રભાવિત ન થાય. મનુષ્ય જો એક વાર સાચી આંખોથી પોતાના આત્મા તરફ જોઈ લે તો સંસારના બધા પાપોથી ઘૃણા થઈ જાય અને તે નિર્વિકાર થઈ ઊઠે.

મનુષ્યની આ ર્સૌદર્ય વિષયક ભ્રાન્તિએ જ આ સ્વર્ગ સમાન પૃથ્વીને ઘણીબધી વ્યકિતઓ માટે નરકમાં ફેરવી નાંખી છે. આવા લોકો ઈશ્વરની પ્રશંસનીય કૃતિ, સુંદરતાને પોતાની પા૫દૃષ્ટિથી કલુષિત કરી દે છે. તેને ક્ષણેક્ષણે પોતાના નિમ્ન સ્વાર્થ, પાશવિક વાસના, જઘન્ય રુચિની પૂર્તિ સિવાય બીજો કોઈ વિચાર આવતો જ નથી. તેના ૫રિણામે તેઓ પોતે તો ૫તનની ખાઈમાં ૫ડે જ છે, સાથેસાથે પોતાના નજીકના લોકો માટે ૫ણ કાંટા વાવે છે. જેને આત્મકલ્યાણની જરાક ૫ણ ઇચ્છા હોય, તેણે હંમેશા પા૫ પ્રત્યે ઘૃણા રાખીને સત્પ્રવૃત્તિનું જ ચિંતન કરતા રહેવું આવશ્યક છે.

-અખંડ જ્યોતિ, જુલાઈ-૧૯૭૧, પૃ. ૧

Advertisements

વિશે KANTILAL KARSHALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karshala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to સાચા ર્સૌદર્યની શોધ અને સાક્ષાત્કાર

  1. pt jakarta says:

    Supaya website ini selalu menimbulkan berita up to date

    Like

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / બદલો )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / બદલો )

Connecting to %s

%d bloggers like this: