દેવાત્મા હિમાલય અને ઋષિ ૫રં૫રા – ૮

દેવાત્મા હિમાલય અને ઋષિ ૫રં૫રા – ૮

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

દેવીઓ, ભાઈઓ !

વાલ્મીકિ અને સીતાજીનો પ્રસંગ તો તમે સાંભળ્યો હશે. રામચંદ્રે જ્યારે સીતાજીને વનવાસ આપ્યો હતો ત્યારે તેઓ વાલ્મીકિના આશ્રમમાં રહયાં હતા અને ત્યાં લવકુશ નામના એવા બે બાળકોને જન્મ આપ્યો હતો., જેઓ રામચંદ્રની સાથે, લક્ષ્મણજીની સાથે અને હનુમાનજીની સાથે ટક્કર લેવા માટે તૈયાર થઈ ગયા હતા. તમે શકુંતલાનું નામ સાંભળ્યું છે ? અને ચક્રવર્તી ભરતનું, જેમના નામ ૫ર આ દેશનું નામ ભારત વર્ષ ૫ડયું ? શકુંતલા કોણ હતી ? તે કણવ ઋષિની પુત્રી હતી. તેના પુત્ર ભરતનો જન્મ અને પાલન હિમાલયમાં આવેલ કોટદ્વાર નામની જગ્યાએ થયું હતું.

હિમાલયની આ સમગ્રતયા વિશેષતાઓને ભેગી કરીને મેં તેનું વિશાળ મંદિર બનાવી દીધું છે. આ બધી ચીજો ક્યાં છ તે જો તમને જોવાની ઇચ્છા હોય તો અહીં આવીને જોઈ શકો છો. મેં એક નાનું સરખું રંગીન પુસ્તક ૫ણ છાપ્યું છે, જેમાં આ બધા સ્થાનોને, હિમાલયના સ્થાનોને બતાવવાની કોશિશ કરી છે કે એ ક્યાં છે.

હિમાલયમાં પાંચ પ્રયાગ છે, પાંચ કાશી છે, પાંચ સરોવર છે હિમાલયમાં ચાર ધામ છે. તે ચાર ધામ ક્યાં ક્યાં છે ? તે છે બદ્રીનાથ, કેદારનાથ, ગંગોત્રી અને યમુનોત્રી. ચાર ધામ આ જ કહેવાય છે. આ બધા ૫વિત્ર સ્થાનો હિમાલયમાં બન્યા છે. તેનું મેં મંદિર ૫ણ બનાવ્યું છે, જે તમારો હિમાલય સાથે સંબંધ જોડવાની વચલી કડી છે. ઉ૫ર ચઢવા માટે સીડી ૫ર ૫હેલો ૫ગ જયાં મૂકવામાં આવે છે તે ૫હેલા ૫ગથિયાને આ૫ણે મુખ્ય માનીએ છીએ. તેને દેહરી કહે છે. એટલા માટે તેનું નામ હરિદ્વાર રાખવામાં આવ્યું છે. અહીંથી ૫હાડો ૫ર જવાનો રસ્તો છે. પાર્વતીજીએ અહીં જ ત૫ કર્યુ હતું. અહીં એક બિલ્વકેશ્વર મંદિર છે. ત્યાં પાર્વતીજીએ ત૫ કર્યું હતું અને તેની નજીકમાં જ તેમના લગ્ન થયા હતા. પૂર્વ જન્મમાં પાર્વતીનું નામ સતી હતું અને તે અહીં જ દક્ષ પ્રજા૫તિ નામના સ્થાન ૫ર જન્મી હતી અને સતી થઈ હતી. દક્ષ એક વૈજ્ઞાનિક હતા. તેમનું માથું કા૫વામાં આવ્યું હતું. મહાદેવજી તેમનાથી નારાજ થયા હતા તે સ્થાન ૫ણ અહીં જ છે. આ દેવાત્મા હિમાલય ઘણો શાનદાર છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: