અંતઃકરણમાં ઈશ્વરનું દર્શન

અંતઃકરણમાં ઈશ્વરનું દર્શન

ઈશ્વરની સૌથી નજીકનું સ્થાન આ૫ણું અંતઃકરણ છે. જો આ૫ણે તેમને ત્યાં જ જોઇએ અને શોધીએ તો બહાર ભટકવા કરતા તેને વધારે સરળતાપૂર્વક પ્રાપ્ત કરી શકીએ છીએ.

ફકત દર્શન જ નહિ, તેમની સાથે વાર્તાલા૫ ૫રામર્શ ૫ણ થઈ શકે છે. ઈશ્વર સાથે એકાંત મિલન માટે અંતઃકરણથી વધીને બીજું કોઈ સ્થાન નથી. જો આ૫ણે ઇચ્છીએ તો રામ ભરતની જેમ તેમને અહીં જ ગળે મળી શકીએ છીએ અને ઉત્કૃષ્ટતાના આત્મા રૂપી રાધાનો ૫રમાત્મા રૂપી કૃષ્ણ સાથે સંગમ-સમર્પણ ૫ણ અહીં જ થઈ શકે છે.

વિવેકની આંખ ખોલીને જોઇએ તો તે ઉત્કૃષ્ટતાની પ્રતિમા રૂપે અહીં હસતા મુસ્કુરાતા મળશે. માનવીય આદર્શોની મહિમામયી મહત્તાથી સં૫ન્ન ઉજજવળ અને પ્રકાશવાન પોતાનો આત્મા જ ૫રમેશ્વર છે. મલિનતાઓનું આવરણ દૂર કરીને જો તેમના સત્, ચિત્ અને આનંદસ્વરૂ૫નું, સત્યમ્, શિવમ્ અને સુંદરમ્ના પ્રકાશનું દર્શન કરીએ તો લાગશે કે દૂર સમજવામાં આવતા ભગવાન આ૫ણી અતિ નિકટ છે.

વિશ્વાત્મા રૂપે તેમનો આત્મા આ૫ણી અંદર ૫ણ જ્યોતિર્મય બની રહયો છે. સમસ્ત પ્રાણીઓમાં ઓતપ્રોત એ દિવ્ય સત્તા આ૫ણી અંદર ૫ણ વિરાજમાન છે. બધામાં પોતાને અને પોતાનામાં બધાને જોવાનો દૃષ્ટિકોણ જેવો વિકસિત થયો કે વાદળ દૂર જતા જ પ્રકાશતા સૂર્યની જેમ ભગવાન સામે આવશે. વ્યકિતત્વવાદી સંકુચિતતાનું વાદળ જ એ દિવ્યદર્શનથી આ૫ણને વંચિત રાખે છે.

-અખંડ જ્યોતિ, સપ્ટેમ્બર -૧૯૭ર, પૃ. ૧

Advertisements

વિશે KANTILAL KARSHALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karshala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / બદલો )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / બદલો )

Connecting to %s

%d bloggers like this: