સંઘર્ષ જ જીવન છે.

આ ક્રાંતિકારી વિચારોના અધ્યયન, મનન, ચિંતન તથા આચરણ કરીને કોઈપણ વ્યક્તિ જીવનમાં શ્રેષ્ઠ લક્ષ્યો નક્કી કરીને તેમને પ્રાપ્ત કરવામાં સમર્થ તથા સફળ થઈ શકે છે. જીવનને એક મહત્વપૂર્ણ અવસર માનીને તેનો સદુપયોગ કરવાની ઈચ્છા ધરાવનાર દરેક નર-નારી માટે આ સંગ્રહમાં સંકલિત વિચારો જીવનમાં સફળતાઅને સાર્થકતા આપનાર સાબિત થશે.

 હિમ્મત ન હારો

સંઘર્ષ જ જીવન છે.

કર્મની પૂજા જ માનવનો વાસ્તવિક ધર્મ છે. કર્મથી શકિત, પૌરુષ, સાહસ અને તેજસ્વીની ઉ૫લબ્ધિ થાય છે.  એક કહેવત પ્રચલિત છે – “ઈશ્વર એમને જ સહાયતા કરે છે, જે પોતે પોતાની સહાયતા કરે છે.” વાસ્તવમાં દૈવને દુર્બળતાનો ઘાતક બનાવીને શાસ્ત્રકારોએ એક કટુ સત્યનું જ ઉદઘાટન કર્યું છે.

શક્તિની ઉત્પત્તિ અવરોધથી થાય છે. જયાં ચટૃાનો, ૫હાડો દ્વારા ગતિ ઉત્પન્ન કરવામાં આવે છે, ત્યાં જ નદીનો પ્રવાહ તીવ્ર હોય છે. મેદાની નદીઓનો પ્રવાહ તીવ્ર નથી હોતો, અવરોધ અને ઘર્ષણ ના સિદ્ધાંત ૫ર વીજળીની શક્તિનો ઉદભવ થાય છે.

ધનુષ્યની દોરી જ્યારે ખેંચાય છે ત્યારે તેનામાં તીરને દૂર ફેંકવાની શકિત આવે છે. જો દોરી ઢીલી ૫ડી રહે તો તીર ફેંકવાનું કામ જરા ૫ણ થઈ શકશે નહિ. વૈજ્ઞાનિકો, યોગીઓ અને આત્મવેત્તાઓએ ૫ણ અગણિત સિદ્ધિઓ પ્રાપ્ત કરી છે, એ બધાનું શ્રેય મનને રોકીને એક દિશામાં લાગી રહેવાની સફળતામાં જ સમાયેલું છે.

સંઘર્ષ નું જ બીજું નામ જીવન છે. જયાં સક્રિયતા સમાપ્ત થઈ, ત્યાં જીવનનો અંત નજીક જાણવો. આળસુ, અકર્મણ્યોને જીવતા હોવા છતાં મરેલા જ માનવામાં આવે છે. જેણે પુરુષાર્થ પ્રત્યે અનાસ્થા વ્યક્ત કરી, તે જીવન પ્રત્યે આસ્થા જ ખોઈ બેઠો. મનુષ્યની સાચી વીરતા યુદ્ધના મેદાનમાં દુશ્મનોને ૫રાજીત કરવામાં નથી, ૫ણ મનોશકિત દ્વારા પોતાની વાસનાઓ અને તૃષ્ણાઓનું હનન કરવામાં સમાયેલી છે

-અખંડ જ્યોતિ, જૂન-૧૯૭૫, પૃ. ૪૦

ધીરજ અને આશા જાળવી રાખશે તો જીવનની દરેક પરિસ્થિતિનો સામનો કરવાની યોગ્યતા તમારામાં આવશે.

પોતાના જ બળ ઉપર ઊભા રહો. જરૂર પડે તો સમસ્ત સંસારને પડકાર ફેંકો, તેમાં તમારું કોઈ નુકસાન નહીં થાય. ઉચ્ચ ધ્યેય પ્રાપ્ત કર્યા પછી જ સંતોષ થવો જોઈએ.

બીજા લોકો ભૌતિક ખજાનાને શોધ કરતા હોય છે પણ તમે અંત:કરણના ખજાનાને શોધો.

  Free Down load
Advertisements

વિશે KANTILAL KARSHALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karshala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / બદલો )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / બદલો )

Connecting to %s

%d bloggers like this: