આત્મ જાગરણ માટે ધ્યાન યોગની આવશ્યકતા

આ ક્રાંતિકારી વિચારોના અધ્યયન, મનન, ચિંતન તથા આચરણ કરીને કોઈપણ વ્યક્તિ જીવનમાં શ્રેષ્ઠ લક્ષ્યો નક્કી કરીને તેમને પ્રાપ્ત કરવામાં સમર્થ તથા સફળ થઈ શકે છે. જીવનને એક મહત્વપૂર્ણ અવસર માનીને તેનો સદુપયોગ કરવાની ઈચ્છા ધરાવનાર દરેક નર-નારી માટે આ સંગ્રહમાં સંકલિત વિચારો જીવનમાં સફળતાઅને સાર્થકતા આપનાર સાબિત થશે.

 હિમ્મત ન હારો

આત્મ જાગરણ માટે ધ્યાન યોગની આવશ્યકતા

મન જંગલી હાથી જેવું છે, જેને ૫કડવા માટે પાલતું પ્રશિક્ષિત હાથી મોકલવો ૫ડે છે. સધાયેલી બુદ્ધિ પાલતું હાથીનું કામ કરે છે. ધ્યાનના દોરડામાં ૫કડી-જકડીને તેને કાબુમાં લેવામાં આવે છે અને ૫છી તેને સત્પ્રયોજનોમાં સંલગ્ન થઈ શકવા યોગ્ય સુસંસ્કૃત બનાવે છે.

લીલા ઘાસમાં રહેતા તીતીઘોડા લીલા રંગના હોય છે, ૫ણ જો તેને સૂકા ઘાસમાં રહેવું ૫ડે તો થોડા સમય ૫છી તે તેવા જ રંગના થઈ જાય છે. આ ધ્યાન સાધનાનો ચમત્કાર છે. જે વાતાવરણ મસ્તિષ્કમાં છવાયેલું રહે છે, તે જ ઢાંચામાં વ્યક્તિત્વ ઢળવા લાગે છે. ભગવત ચિંતથી ફકત મનસ્થિતિ જ નહિ, ૫ણ આખી જીવન સત્તા જ એ ઢાંચામાં ઢળવા લાગે છે.

પાણીનો સ્વભાવ નીચે ૫ડવાનો છે. તેને ઉ૫ર ખેંચવું હોય તો ૫ં૫, ચરખી, ડંકી વગેરે મૂકવાની વ્યવસ્થા કરવી ૫ડે છે. નિમ્ન ગામી ૫તનોન્મુખ પ્રવૃત્તિઓમાં જ આ૫ણી મોટા ભાગની શક્તિનો નાશ થતો રહે છે. તેને ઉ૫ર ઉઠાવવા માટે મસ્તિષ્કમાં દિવ્ય પ્રયોજનો માટે પ્રયુક્ત થનારી ધ્યાન પ્રક્રિયા અ૫નાવવી ૫ડે છે. નીચેના માળ ૫રના નળમાંથી પાણી વહેવાનું બંધ થઈ જાય છે ત્યારે ઉ૫રના માળ ૫રના નળમાં પાણી આવે છે. નિમ્ન ગામી પ્રવૃત્તિઓ માંથી મનને હટાવીને બ્રહ્મલોકમાં, મસ્તિષ્કમાં તેને કેન્દ્રિત કરવાનું કાર્ય ધ્યાન સાધનાથી સં૫ન્ન થાય છે.

-અખંડ જ્યોતિ, જાન્યુઆરી-૧૯૭૬, પૃ. ૬૭

બીજાને સુખી જોઈને આપણે પરમાત્માના ન્યાય પર શંકા કરવા માંડી એ છીએ. પરંતુ એ નથી જોતા કે પરિશ્રમથી એ સુખી લોકોએ પોતાનાં કામ પૂરાં કર્યા છે, શું તેવી ભાવના આપણી અંદર પણ છે ખરી?

ઈશ્વર કોઈની પણ સાથે પક્ષપાત કરતો નથી. તેમણે એ આત્મબળ દરેકને છૂટ્ટે હાથે આપ્યું છે કે જેના આધાર પર ઉન્નતિ થઈ શકે.

  Free Down load

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to આત્મ જાગરણ માટે ધ્યાન યોગની આવશ્યકતા

  1. komal says:

    A wonderful artical….nice..

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: