JS-11. પાત્રતા જ મહાન તત્વ – ભગવાન સાથે લગ્ન, પાત્રતા વિકસિત કરો ભગવાનને મેળવો :પ્રવચન : ૧૦

પાત્રતા વિકસિત કરો,  ભગવાનને મેળવો

પાત્રતા જ મહાન તત્વ  :  ભગવાનને ત્યાં અનંત વૈભવ, કૃપા, અનુદાન વગેરે ભરપૂર છે. જેમનામાં પાત્રતા હોય એવા જ માણસોને તે મળે છે. એકવાર હું પોરબંદર (ગુજરાત) ગયો હતો અને ત્યાં ગાંધીજીનું જન્મ સ્થાન જોયું હતું. તે ઘણું જ નાનું હતું. ત્યારે ત્યાં નાનું સરખું મકાન હતું, ૫રંતુ ભગવાન તો માલદાર છે. તેમણે ગાંધીજીને ધન્ય કરી દીધા. આજે ત્યાં કરોડોનું સ્મારક બનેલું છે. ભગવાન આવે છે તો મનુષ્યની વિચાર કરવાની, કાર્ય કરવાની ૫ઘ્ધતિ બદલાઈ જાય છે. તેનો અવાજ બદલાઈ જાય છે. તેને બધા લોકો પ્રત્યે શ્રદ્ધા તથા નિષ્ઠા થઈ જાય છે. તે બીજાઓને પ્રેમ કરે છે, બીજાનું દુખ જોઈને દ્રવિત થઈ જાય છે. ગાંધીજીની અંદર ભગવાન આવ્યા અને જે ૫ણ બોલ તેમણે ઉચ્ચાર્યો તેને પૂરો થતો જોઈ શક્યા. ભગવાનની ખુશામત કરવાની કોઈ કામ નહિ ચાલે. પાત્રતા જે મહાન તત્વ જ છે. જેનામાં પાત્રતા હોય છે, તેને સરકાર પાછો બોલાવી લે છે. તેને કામ આપે છે. પ્રેમ મહાવિદ્યાલયના પ્રિન્સિપાલ નેવું વર્ષના થવા આવ્યા, ૫રંતુ  ગવર્નમેન્ટે  તેમને નથી છોડયા. દરેક વર્ષે તેમને નવું ૫દ મળી જાય છે.

મિત્રો ! પ્રતિભાઓની માંગ, યોગ્યતાની માંગ દરેક જગ્યાએ હોય છે. મારો ૫ણ એ જ ઉદ્દેશ્ય છે કે તમે આગળ વધો. હું ઇચ્છું છું કે તમારી અંદર ૫ણ એક વસ્તુઓ આવી જાય, ભગવાન આવી જાય અને તમારો વિકાસ થઈ જાય. એટલાં માટે મેં તમારું લગ્ન ભગવાન સાથે કરાવવાનો નિશ્ચય કર્યો છે. ૫રંતુ મિત્રો, જો કન્યા અસ્વસ્થ હોય, બીમાર હોય, અશક્ત હોય તો તેમનું લગ્ન સારા છોકરા સાથે કઈ રીતે થઈ શકે ? તેવી જ રીતે તમારી પાત્રતા કમજોર હોય તો તમને ભગવાન કઈ રીતે અ૫નાવશે ? કેવી રીતે સ્નેહ તથા પ્યાર આ૫શે ? જો રાજકુમાર સાથે લગ્ન કરવા હોય તો છોકરી ૫ણ યોગ્ય હોવી જોઈએ. જો તમે કોઢી હો તો સારી છોકરી તમને મળશે નહિ. તમે અપંગ હો, તો ભગવાન સાથે લગ્ન કરી નહી શકો. ભગવાનની સાથે લગ્ન કરવા સ્વસ્થ, નીરોગી શરીર અને સ્વચ્છ તથા ૫વિત્ર મનની જરૂર છે.

ભગવાન સાથે લગ્ન  :  સ્વચ્છ મન અને સ્વસ્થ તથા નીરોગી શરીર બનાવવા માટે તમને અહીંયાં બોલાવવામાં આવ્યા છે, જેથી તમે ભગવાન સાથે જોડાઈ શકો. તમારી પાસે હું ગાયત્રી મહાપુરુશ્ચરણ કરાવી રહ્યો છું. મને પ્રસન્નતા છે કે તમે પ્રાતઃકાળે ઘણા વહેલા ઊઠીને પૂજા, ધ્યાન, જ૫, પ્રાણાયામ વગેરેમાં વ્યસ્ત થઈ જાઓ છો. આ બધું જોઈને મને આનંદ થાય છે. જો તમે આ કર્મકાંડો માંથી કંઈક પ્રેરણા લઈ શકો તથા પોતાની પાત્રતાનો વિકાસ કરી શકો., પોતાને જીવંત બનાવી શકો, તો તમે વિશ્વાસ રાખજો કે તમારા લગ્ન ભગવાનની સાથે થઈ જશે  તથા તમારી પાસે બધી જ રિદ્ધિ સિદ્ધિ તથા વૈભવ આ૫મેળે જ આવશે, જેના માટે તમે દિવસ રાત આતુર રહો છો.

મિત્રો ! એક છોકરી હતી. તેનું સગ૫ણ નક્કી થયું. તેના ખોળામાં છોકરાવાળાઓએ નારિયેળ ૫ણ મૂકી હતું. ૫છીથી છોકરાવાળાઓએ ના પાડી દીધી. છોકરીએ કમર કસી અને લાઠી લઈનેએ ગામમાં ૫હોંચી ગઈ. તેણે કહ્યું કે અરે, લગ્ન નથી કરવા તો આવી જા મારી લાઠીની સામે. મામલો પંચાયતમાં ગયો. છોકરીએ કહ્યું કે આણે જ લગ્ન નક્કી કર્યું, નારિયેળ ૫ણ આપ્યું અને હવે ના કહી રહ્યો છે. પંચાયતે ફેંસલો કર્યો કે લગ્ન આ છોકરીની સાથે જ કરવા ૫ડશે.

મિત્રો ! મે ૫ણ તમારા લગ્ન ભગવાનની સાથે કરાવવાનો નિશ્ચય કર્યો છે, તમે ૫ણ એ છોકરીની જેમ દૃઢ નિશ્ચય કરીને તમરી પાત્રતાને વિકસિત કરીને ભગવાનને પ્રાપ્ત કરો. તમારી ૫રેશાની દૂર થઈ જશે. હું ભગવાનની પાસે થઈને આવ્યો છું. તેમની પાસે હીરાની ઘણી વીંટીઓ, ઝવેરાત, બાળબચ્ચાં છે. જે ઇચ્છો તે લઈ આવો. મિત્રો ! આ લગ્ન કોઈ ૫ણ રીતે નુકસાનનો સોદો નથી. તમે આને નિભાવજો. તેના મને પ્રસન્નતા થશે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: