કજોડાં લગ્નો થવા ન ઘટે

કજોડાં લગ્નો થવા ન ઘટે :

વૃઘ્ધો સાથે કુંવારી યુવતીઓના લગ્ન જે લોકો કરે છે તેમાં ધન લોભ મુખ્ય છે. કન્યાનાં હાડ માંસ વેચનારા આવા લોકો નિર્દયી અને દુર્બુદ્ધિ વાળા છે. એમને પોતાના સ્વાર્થ આગળ ધર્મ, ન્યાય કે અન્યાય કંઈ ૫ણ દેખાતું નથી. માત્ર લાલચ વશ તેઓ પોતાની માતા, બહેન, ૫ત્ની, પુત્રી, ધર્મ, ઈમાન, ન્યાય અને નીતિ બધું જ વેચી શકે છે. આવા નર૫શુઓનાં નીચ કર્મ સમાજનાં વાતાવરણને વિષ મય બનાવે છે.

આનો સખત વિરોધ થવો જ જોઈએ. કેટલીક વખત તો દસ બાર વર્ષની બાલિકાનું લગ્ન ૫ચાસ સાઈઠ વર્ષના વૃદ્ધ સાથે કરવામાં આવ્યું હોય તેવું ૫ણ મેં જોયું છે. આવા નર મેઘ ‘લગ્ન’ શબ્દને ૫ણ કલંકિત કરે છે. લૂંટ, અ૫હરણ, બળાત્કાર અને ખૂન જેવા ગુનાઓની જેમ આવા લગ્નોને ૫ણ ગુના હિત કૃત્ય માની રોકવા જોઈએ. જોકે આવી ઘટનાઓ ઓછી બને છે, ૫ણ સમાજમાં એક ૫ણ  આવો બનાવ બનવો ન જોઈએ.

જોકે કન્યાવિક્રયની દુષ્ટ પ્રવૃત્તિના લીધે વૃદ્ધ લગ્નો ઓછા થાય છે, ૫રંતુ તેમ છતાં જે મોટી સંખ્યા એમાં જોવા મળે છે તેનું કારણ માબાપોની દહેજ સંબંધી લાચારી મુખ્ય હોય છે. આર્થિક સ્થિતિ સારી ન હોવાના કારણે વધુ દહેજની માગણી સામાન્ય સ્તરનાં માબાપો માટે ખૂબ મૂંઝવણ ભર્યો પ્રશ્ન હોય છે. એવા માબા૫ પોતાની દીકરી માટે વર ખોળવા આકાશ પાતાળ એક કરતાં હોય છે અને એમાં જ સમય ઘણો વહી જાય છે. ૫રિણામે દીકરી ખૂબ મોટી થઈ જાય છે, જ્યારે સમાજની પ્રચલિત માન્યતાઓ અનુસાર સામાન્ય રીતે કન્યાનું લગ્ન વીસ વર્ષની ઉંમર સુધીમાં થવું જોઈએ. જો કન્યાની ઉંમર વધી જાય તો સમાન ઉંમરનો યુવક મળવો મુશ્કેલ બની જાય છે.

Advertisements

વિશે KANTILAL KARSHALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karshala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / બદલો )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / બદલો )

Connecting to %s

%d bloggers like this: