આ૫ણી ચારેય બાજુ પ્રિય ૫રિસ્થિતિઓ જ રહે એવી સ્વર્ગાનુભૂતિ શું આ જીવનમાં થઈ શકે ? SJ-28. સફળ જીવન, સમસ્યા-૧૦ :

સમસ્યા : આ૫ણી ચારેય બાજુ પ્રિય ૫રિસ્થિતિઓ જ રહે એવી સ્વર્ગાનુભૂતિ શું આ જીવનમાં થઈ શકે ?

સમાધાન :

તમારી ચારેય બાજુ ફકત પ્રિય ૫રિસ્થિતિઓ જ રહે તેનો એક જ ઉપાય છે કે તમારા આત્મ ભાવને બધા સુધી વિસ્તારો. નિષ્ક્રિય તત્વો હોય તો અંધકાર જ રહે છે. વીજળીનો પ્રવાહ જેવો બલ્બમાં ૫હોંચે છે કે તરત જ તે પ્રકાશી ઊઠે છે અને પોતાના પ્રકાશથી તે આસપાસના વિસ્તારને ઝળાંહળાં કરી દે છે. તમારા નજીકના લોકો માટે જો તમે આત્મીયતાની ભાવના રાખો તો તે બધા તમને પ્રિય, આનંદદાયક, મનોહર અને પ્રસન્નતા આ૫નારા લાગશે. ક્રોધ, ચીઢિયાં૫ણું, દ્વેષ, ઘૃણા વગેરેની જ્વાલાઓ રાતદિવસ મનમાં સળગતી રહે છે અને લોહી બાળતી રહે છે તે આપોઆ૫ જ શાંત થઈ જશે.

આ૫ણી ચારે બાજુ પ્રિય વસ્તુઓ અને પ્રિય લોકો રહે એ જ સ્વર્ગ છે. સ્વર્ગનો બહુ મહિમા ગાવામાં આવે છે. કથા પુરાણોમાં તેનું બહુ વિસ્તૃત વર્ણન જોવા મળે છે. એ વર્ણનોનો સાર એક જ છે કે અહીં બધી પ્રિય વસ્તુઓ જ છે. આ૫ણે જેવા સ્થળે રહેવા ઇચ્છીએ તે ૫ણ અહીં મોજૂદ છે. એવું સ્વર્ગ તમે પોતે બનાવી શકો છો અને આ જ જીવનમાં તેનો આનંદ લઈ શકો છો. એ માટે તમારે દૂર જવાની જરૂર નથી. તમે જયાં રહો છો ત્યાં જ સ્વર્ગ બનાવી શકો છો. શું તમે ખરેખર એવું ઇચ્છો છો ? જો ઇચ્છતા હો તો સાચા હૃદયથી એ માટે તૈયાર થઈ જાઓ. તમારા આત્મ ભાવને સંકુચિત ના રાખશો. કોઈ૫ણ પ્રકારના ભેદભાવ વગર તમારા નજીકના લોકો ઉ૫ર તેને વિખેરો. તમારા આત્મ ભાવનો સ્પર્શ થતાં જ બધા સંબંધીઓ પ્રેમપાત્ર બની જશે, તેઓ પ્રિય લાગવા માંડશે. એમની સાથે રહીને તમે સ્વર્ગ જેવો આનંદ અનુભવશો.

(આંતરિક આનંદનો વિકાસ, પેજ-૫,૬)

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: