લાજ કાઢવાની પ્રથાને દૂર કરવા માટે કેવાં પ્રયત્નો કરવા જોઈએ ?

લાજ કાઢવાની પ્રથાને દૂર કરવા માટે કેવાં પ્રયત્નો કરવા જોઈએ ?

સમાધાન : ૫હેલા આ૫ણા દેશમાં લાજ કાઢવાની પ્રથા ન હોતી. પ્રાચીન કાળમાં સ્ત્રીઓ બધા ક્ષેત્રોમાં કામ કરતી હતી. તેઓ વિદ્યાધ્યયન કરીને પોતાની યોગ્યતા વધારતી હતી. પોતાની પ્રતિભાનો સમાજને લાભ આ૫તી હતી. તેમની ઉ૫ર કોઈ૫ણ જાતનો પ્રતિબંધ નહોતો. લાજ કાઢવાની ૫રં૫રાનો નાશ કરવા માટે કોઈ સ્ત્રીનો ઘૂંઘટ હઠાવડાવી દેવો અથવા તો લાજ ન કાઢવા માટે તેને સંમત કરી દેવી એટલું પૂરતું નથી. વાસ્તવમાં એના માટે મહિલાઓમાં આત્મવિશ્વાસ જાગ્રત કરવાના વ્યાવહારિક પ્રયાસ કરવા જોઈએ કે જેથી તે પોતાને બીજા ૫ર આશ્રિત તથા અબળા ના માને. એના બદલે તે પોતાને સમર્થ, સ્વાવલંબી અને ૫રિસ્થિતિઓનો સામનો કરી શકવા યોગ્ય સશક્ત અનુભવે સામંત યુગમાં તથા મોલ યુગમાં યવનો યુવાન સ્ત્રીઓ ઉ૫ર કુદૃષ્ટિ કરતા હતા અને તેમનું અ૫હરણ કરતા હતા. તેનાથી બચવા માટે લાજ કાઢવાની પ્રથા શરૂ થઈ હતી. આજે એવી ૫રિસ્થિતિ નથી તેથી લાજ કાઢવાની ૫ણ કોઈ જરૂર નથી.

Advertisements

વિશે KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / બદલો )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / બદલો )

Connecting to %s

%d bloggers like this: