સદ્ગુણોની સાચી સંપત્તિ, Sadguno Sachi Sampati, – શ્રીરામ શર્મા આચાર્ય

સદ્ગુણોની સાચી સંપત્તિ પુસ્તક પરિચય : 

આમ જોવા જઈએ તો ધન, દોલત, સોનું, ચાંદી, મકાન, માલ મિલ્કત, કારોબાર વગેરેને સંપત્તિ માનવામાં આવે છે અને જેમને સમૃધ્ધિની આકાંક્ષા છે તેઓ આ વસ્તુઓ એકઠી કરવા પ્રયત્નશીલ રહે છે. યોગ્ય-અયોગ્ય રીતે આ પ્રકારનો જે જેટલો સંગ્રહ કરી લે છે એ પોતાને એટલી માત્રામાં ધનવાન સમજે છે. અન્ય લોકોની પણ એવી જ માન્યતા હોય છે, પરંતુ આ બાબત ખરેખર સાચી નથી. જેના આધારે બાહ્ય દોલત ઉપાર્જિત કરવાનું અને એનો સદ્ઉપયોગ કરી શકવાનું સંભવ બને છે તે સદ્ગુણૢ જ સાચી સંપત્તિ છે.

સદ્ગુણોને સાચી સંપત્તિ એટલે કહી શકાય કે એના આધારે સર્વ પ્રકારની પ્રગતિ કરી શકવાનું શક્ય હોય છે. બીજાની સહાનુભૂતિ, શ્રધ્ધા તેમજ સદ્ભાવના કેવળ એમને જ મળે છે જે સદ્ગુણી છે. આ એક માન્ય તથ્ય છે કે જેના જેટલા સાચા સહયોગી અને સ્નેહી હોય છે એ એટલી જ વધુ ઉન્નતિ કરી શકે છે. માનવ સમાજમાં કોઈ વ્યક્તિ એકાકી પ્રગતિ કરી શક્તી નથી. એને માટે દરેક નાના-મોટા કામમાં બીજાની સહાયતા અપેક્ષિત હોય છે. એ કોને કેટલી માત્રામાં મળી શકે એ એના સદ્ગુણોને આધારે જ જાન્ની શકાય છે.

સ્વાસ્થ્ય, શિક્ષણ, કૌશલ વગેરેને આધારે સામાન્ય રીતે કંઇક માઈ શકાય છે, પરંતુ સાચું શિક્ષણ અને ચિરસ્થાયી સમૃદ્ધિ કેવળ સદ્ગુણોના આધારે જ સંભવિત બને છે. આવી જ સમૃધ્ધિથી મનુષ્યનું લૌકિક અને પારલૌકિક જીવન સુખી અને શાંતિમય બને છે. પ્રસ્તુત પ્રકાશનમાં સદ્ગુણ અપનાવવાની પ્રેરણા આપીને ખરા અર્થમાં વાચકને સમૃધ્ધ બનવાનું માર્ગદર્શન આપવામાં આવ્યું છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: