૧૯. વેદોનો દિવ્ય સંદેશ – ઋગ્વેદ ૧૦/૧૯૧/૩ શ્લોકનો ગુજરાતી ભાવાર્થ અને સંદેશ

વેદોનો દિવ્ય સંદેશ – ઋગ્વેદ ૧૦/૧૯૧/૩ શ્લોકનો ગુજરાતી ભાવાર્થ અને સંદેશ

સમાનો મંત્રઃ સમિતિઃ સમાની સમાનં  મન: સહ ચિત્તમેંષામ્ । સમાનં મંત્રમભિ મંત્રયે વઃ સમાનેન વો હવિષા જુહોમિ ॥ (ઋગ્વેદ ૧૦/૧૯૧/૩)

ભાવાર્થ : બધા મનુષ્યોના વિચારો સરખા રહો, બધા સંગઠિત થઈને રહો, બધાનાં મન, ચિત્ત તથા યજ્ઞકાર્ય સમાન હોય એટલે કે બધાં હળીમળીને રહો.

સંદેશ : જે રીતે સમાજમાં બે માણસો એકસરખા ચહેરાવાળા હોતા નથી, એ જ રીતે લોકોના વિચાર, માન્યતાઓ અનેસ્વભાવ ભિન્નભિન્ન હોય છે. સમાજમાં ગોરા-કાળા, નાના -મોટા, બાળક-વૃદ્ધ, સ્ત્રી-પુરુષ, ગરીબ-અમીર બધા એક સાથે રહે છે. એકના વગર બીજાનું કામ ચાલતું નથી, આમ છતાં પોતાના ભિન્ન વિચારોમાં ઉદારતાનો સમાવેશ કરીને જો બધા સાથે મળીને રહે તો ચારેબાજુ સુખ,શાંતિ, એકતા અને ઉન્નતિનું વાતાવરણ પેદા થશે.

વિચારોની શક્તિ બહુ મોટી છે. તે લોકોના ચિંતન અને ચારિત્ર્યને દિશા બતાવે છે. સમાજમાં ફેલાયેલા વૈચારિક પ્રદૂષણ તથા સ્વાર્થજન્ય આચરણ તરફ લોકોને પ્રેરિત કરે છે.સંસારમાં આજે દરેક માણસ દુ:ખી જોવા મળે છે. તેનું કારણ તેમની પોતાની મુશ્કેલી તો છે, પણ મોટા ભાગના તો એટલા માટે દુઃખી છે કે બીજા લોકો સુખી કેમ છે. આ વિચારોની ભ્રષ્ટતા છે. તે સંગઠિત રહીને, સાથે મળીને કામ કરતાં રોકે છે અને ઉન્નતિના માર્ગમાં અવરોધ ઉત્પન્ન કરે છે. સંસારમાં માનવીએ જે કાંઈ ઉન્નતિ કરી છે તે સહયોગ અને સામૂહિકતાની ભાવનાથી શકય બની છે. હવાઈજહાજ ઉડાડવા માટે એક પાયલટ હોય પણ તે એકલો જ આ કાર્ય કરી શકે છે ? એન્જિનિયરોની એક લાંબી ફોજ, રડાર, ટેલિફોન, વીજળી વગેરેના કુશળ કર્મચારી એમ બધાનો સહયોગ રહે છે. જરા પણ ભૂલ થઈ જાય તો દુર્ઘટના થતાં વાર લાગતી નથી.

જડ પદાર્થ, પશુપક્ષી વગેરે એક અને એક મળીને બે થાય છે, પણ માનવી એક અને એક મળીને અગિયાર થાય છે. વૈચારિક એકતાથી આ ગાણિતિક ચમત્કાર શક્ય છે. જો આપણે તેને ધ્યાનમાં રાખીએ અને પોતાને સમાજનું એક અવિભક્ત અંગ માનીને બધાના હિતમાં પોતાનું હિત સમજીએ તો એક સ્વસ્થ, સમર્થ અને સબળ સમાજના નિર્માણમાં આપણે સહયોગી થઈ શકીએ.

વિશ્વશાંતિ કેવળ વેદ વડે જ શક્ય છે. વેદની ઇચ્છા છે કે વિશ્વના બધા માનવીઓમાં સદ્ભાવના, મૈત્રીભાવ અને વિશ્વબંધુત્વનો ભાવ ફેલાય. તેમનામાં પરસ્પર સ્નેહસંબંધ મજબૂત બને. વિજ્ઞાનના વરદાનના કારણે બધા દેશો એક્બીજાની ખૂબ નજીક આવી ગયા છે, પણ બીજી બાજુવિજ્ઞાનના અભિશાપથી સંહારક અસ્ત્રશસ્ત્રોને લીધે તેમના મનમાં એક્બીજા પ્રત્યે સંદેહ અને ભય પણ બહુ જ છે. જ્યારે લોકોના મન અને વિચારો એક હોય ત્યારે જ એકતા શક્ય છે. વેદમંત્રોમાં આ માનસિક એકતા ઉપર ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે. તેનાથી ધર્મ, અર્થ, કામ અને મોક્ષ મળે છે. સંસારના બધા લોકો જો વેદાનુસાર આચરણ કરે તો સંસારનું કલ્યાણ થાય.

સંસારમાં આ વિચારધારાને જીવંત બનાવવાની જવાબદારી ઋષિઓએ બ્રાહ્મણોને સોંપી છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: