પત્નીનું હંમેશાં સન્માન કરો | GP-7. ગૃહલક્ષ્મીની પ્રતિષ્ઠા | ગાયત્રી વિદ્યા

પત્નીનું હંમેશાં સન્માન કરો

ઘણા લોકો પોતાની જાતને સ્ત્રીની સરખામગ્રીમાં મોટી માનીને અથવા બેપરવાહીથી પોતાની પત્ની સાથે શિષ્ટતાનો વ્યવહાર કરવો બિનજરૂરી સમજે છે, પરંતુ આ મોટી ગેરસમજ છે. જે લોકો પોતાના દાંપત્યજીવનને સફળ બનાવવા ઈચ્છતા હોય તેમણે હંમેશાં પોતાની પત્ની પ્રત્યે સન્માનયુક્ત વ્યવહાર અને વાર્તાલાપ કરવો જોઈએ. જે પુરુષ વિનાકારણ તેમની સાથે કઠોર વ્યવહાર કરે છે, પોતાની આશ્ચિત સમજીને તિરસ્કાર કરે છે, પત્ની બેઈકતી કરતો રહે છે તે શિલવાન નથી. તેની સ્ત્રી મનથી તેને રાક્ષસ માને છે. એવો પ્રસંગ પણ ઊભો થવા જ ન દેવો કે સ્ત્રીને મારપીટ કરવી પડે. તેને પોતાના આચાર, વ્યવહાર તથા પ્રેમથી ભરેલા સંબોધનથી પૂરી સંતુષ્ટ રાખીએ. પત્નીની ભાવનાઓનું રક્ષા, તેના ગુણોનો આદર, તેનાં શીલ, લા તથા વ્યવહારની પ્રશંસા કરવી તે મીઠા સંબંધોનું મૂળ રહસ્ય છે. પત્ની આપણી જીવન સહચરી છે. તેને પોતાના સદ્વ્યવહારથી તૃપ્ત રાખો. પત્ની પતિનો પ્રાણ છે, પુરુષની અર્ધાંગિની છે. પત્નીથી વધારે સારો કોઈ મિત્ર નથી. પત્ની ત્રણે ફળ ધર્મ, અર્થ તથા કામને આપનારી છે, તેમજ સંસાર સાગરને પાર કરવામાં સૌથી મોટી સહાયિકા છે. તો પછી કયા મોંઢે તમે તેનો તિરસ્કાર કરો છો ?

તેની સાથે મધુર વાણીમાં બોલો. પતિના મુખ પર મધુર સ્મિત હોય, હૃદયમાં સાચો નિષ્કપટ પ્રેમ હોય, વાણીમાં નૠતા, મૂઠ્ઠલતા, સરળતા તથા પ્રેમ હોય. યાદ રાખો કે સ્ત્રીનો ‘અહમ્’ ખૂબ તેજ હોય છે. તેઓ સ્વાભિમાની, આત્માભિમાની હોય છે. થોડીક અશિષ્ટતા અથવા ફૂવડપણાને લઈને ક્રોધે ભરાઈને આપની બાબતમાં વૃદ્ધિત ધારણાઓ બનાવી લે છે. તેની નાની મોટી માગક્સીઓ કે ઈચ્છાઓની અવગણના ન કરો. આ બાબતે ખૂબ સાવધાની રાખો. જે સ્ત્રી એક નાની સરખી ભેટથી ખુશ થઈને આપનું દાસત્વ અને ગુલામી સ્વીકારવા તૈયાર હોય છે, તેના માટે બધું જ કરી છૂટો. આથી પત્નીનો સર્વ પ્રકારે આદર કરો. તેના સંબંધી ક્યારેય કોઈ અપમાનજનક વાતો મુખમાંથી ન કાઢો તેમજ તેની હાજરીમાં અથવા ગેરહાજરીમાં તેની માક ન કરો.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: