આકૃતિ જોઈને મનુષ્યની ઓળખ; ગરદન

આકૃતિ જોઈને મનુષ્યની ઓળખ;  ગરદન

બહુ જાડી ગરદનવાળાં હાથી, ઘેટાં, ભૂંડ વગેરે જાનવર પોતાની ચારે તરફ નથી જોઈ શકતાં કારણ કે બહુ મોટી ગરદનને ઘુમાવીને આમતેમ જોવું અઘરું હોય છે. એટલા માટે આ પ્રકારનાં જાનવરો ફક્ત આગળની જ વસ્તુ જુએ છે, એમને પાછળની વસ્તુઓ દેખાતી નથી. આવો જ સ્વભાવ જાડી ગરદનવાળા મનુષ્યોમાં જોવા મળે છે. તેઓ આજની અત્યારની વાત પર તો વિચાર કરવાનું જાણે છે પરંતુ પાછળની વાતોની ઉપેક્ષા કરે છે. આવા લોકોને મૂર્ખ પણ કહી શકાય છે.

પાતળી ગરદનવાળા હંમેશાં ચતુર, બુદ્ધિમાન અને આગળપાછળનું વિચારીને કામ કરનારા હોય છે. બહુ ગંભીર વિષયો પર વિચાર કરનારની ગરદન આગળની તરફ વાંકી થઈ જાય છે, જેથી માથું થોડું ઝૂકેલું લાગે છે. કોઈ ભારે ચિંતામાં તથા વિચારમાં પડેલા લોકોની ગરદન એક તરફ ઢળેલી, મશ્કરાઓની જરા પાછળની તરફ અને બહાદુરોની અક્કડ રહે છે.

લાંબી ગરદનવાળાં પશુપક્ષીઓ ૫૨ દૃષ્ટિપાત કરો. જિરાફ, કાંગારુ, ઊંટ, હરણ, સારસ, બતક વગેરે સ્વભાવે ડરપોક, બીજાના શિકાર, ભાગનારાં તથા દૂબળાંપાતળાં હોય છે. તેમનામાં કોઈ બૌદ્ધિક વિશેષતા પણ જોવા નથી મળતી. આવુંજ લાંબી ગરદનના મનુષ્યોમાં જોવા મળે છે. મજબૂત, ભરેલી ગોળ તથા મધ્યમ ગરદનવાળા મનુષ્યો દમામદાર, ગંભીર તથા તેજસ્વી હોય છે. જેની લંબાઈ બહુ ઓછી હોય, માથું ખભાની બિલકુલ નજીક હોય એવા મનુષ્યો ખોટા, દુર્વ્યસની તથા બીમાર તબિયતવાળા હોય છે. જેમાં નસો અને હાડકાં દેખાય છે એવી ગરદનવાળા લોકો બીમારીઓમાં ફસાયેલા રહે છે. કાયમ તેમના શરીરમાં કોઈ વ્યથા ઊભી રહે છે.

ગોળ, ભરેલી ગરદન ઉત્તમ સ્વાસ્થ્યનું ચિહ્ન છે. જે ગરદનમાં જયાંત્યાં માંસ લચી રહ્યું હોય તે બહુ સંતાન હોવાનું સૂચન કરે છે. ગળાનાં હાડકાં જો ગરદનમાંથી બહાર દેખાઈ રહ્યાં હોય તો એ જનનેન્દ્રિયમાં દોષ હોવાનું કારણ હોય છે. જેની ગરદન પર નસો વધારે દેખાતી હોય તેના પર વારંવાર રોગોનું આક્રમણ થતું રહે છે. ચપટી ગરદન અનિશ્ચિત સ્વભાવના મનુષ્યોની હોય છે. એમના વિચાર અને કાર્યો સદા બદલાતાં રહે છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: