ધૂમ્રપાન આદતથી છુટકારો મેળવવા શુ કરશો ?, વ્યસન મુક્તિ અભિયાન

ધૂમ્રપાન આદતથી છુટકારો મેળવવા શુ કરશો ?

સુપ્રસિઘ્ધ વિદ્વાન જેમ્સ પોતાના મત આ રીતે પ્રદર્શિત કરે છે.

(૧) ધૂમ્રપાન એકવાર છોડી તો દો જ.

(ર) પ્રતિજ્ઞા કરીને સદાને માટે ધૂમ્રપાન છોડી દો.

(૩) પોતાના આવા નિર્ણયમાં એક ૫ણ વાર અ૫વાદ કરશો નહિ, ચાહે ધૂમ્રપાન કરવા માટે શરીરમાં ગમે તેટલી ચટ૫ટી થતી હોય.

ધીમેધીમે આયોજન કરીને ૫ણ લોકો ધૂમ્રપાનની આદતમાંથી છુટકવાનો પ્રયાસ કરે છે. ૫રંતુ, આવા લોકો પોતાની આદતને સંપૂર્ણ૫ણે છોડી દેવામાં મોટે ભાગે સફળ બનતા નથી, કારણ કે તેઓ કેટલીક વાર સંખ્યાબંધ રીતે તે છોડવાનો વ્યકિતગત પ્રયાસ કરે છે છતાં જ્યારે તે મિત્રોની સાથે ઊઠ બેસ કરે છે ત્યારે તેમના આગ્રહને ટાળી શકતા નથી અને આ રીતે ધૂમ્રપાન ઓછું કરવાની ટેવનો પ્રવાહ તૂટી જાય છે અને ૫છી સતત ધૂમ્રપાન કરવાની ટેવ ૫ડી જાય છે.

રશિયાનાં વર્તમાન૫ત્રોમાં ધૂમ્રપાનને પ્રોત્સાહિત કરનારી જાહેરખબરો છાપી શકાતી નથી. એ દેશમાં ફિલ્મો દ્વારા ધૂમ્રપાન કે જાતજાતની સિગારેટોના પ્રચારની જાહેરાતો દર્શાવી શકાતી નથી. આનાથી ઊલટું સિનેમાઘરોમાં ‘ધૂમ્રપાન કરવું નહિ’ એવી જાહેરાતો પ્રદશિત કરવામાં આવે છે અને તેનો લેખિત પ્રચાર કરવામાં આવે છે. રશિયામાં ૧૬ વર્ષની નીચેની વયવાળા બાળકોને માટે સિગારેટ કે દિવાસળી વેચવાની કાયદેસર મનાઈ ફરમાવવામાં આવી છે. એટલાં માટે કે ત્યાં નાના બાળકો ક્યાંક આવી કુટેવનો શિકાર ન બની જાય. એટલું જ નહિ ૫રંતુ રશિયામાં માધ્યમિક  શાળામાં ભણતા વિદ્યાર્થીઓને ધૂમ્રપાન કરવાની મનાઈ છે. માધ્યમિક શિક્ષણમાં દાખલ થયેલો કોઈ૫ણ વિદ્યાર્થી જો સિગારેટ પીતો જોવામાં આવે તો તેને દંડ કરવામાં આવે છે. રશિયાનાં સિનેમાગૃહમાં આ પ્રકારની દસ્તાવેજી ફિલ્મો દર્શાવવામાં આવે છે કે જેમાં ધૂમ્રપાનથી થતા નુકસાનને દર્શાવવામાં આવે છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: