૧૧૨. શ્રેય કોણ મેળવે છે ?, જાગૃત આત્માઓની ઓળખ, આ૫ત્તિકાળનો ધર્મ

શ્રેય કોણ મેળવે છે ? સમયને ઓળખો, આગળ આવો

મહાવિનાશની મુશ્કેલીઓ પોતાના મોતે મરશે. થોડી જ ક્ષણોમાં જાજલ્યમાન દિવાકરની જેમ અરૂણોદય થશે. આ સંભાવના સુનિશ્ચિત છે. હવે એટલું જ જોવાનું છે કે આ ૫રિવર્તનકાળમાં યુગશિલ્પીની ભૂમિકા સંપાદિત કરીએ શ્રેય કોણ મેળવે છે ? કોનાં કદમ સવેળા શ્રેયના માર્ગે આગળ વધે છે ? જાગૃત આત્માઓ આ પ્રસંગે પોતાની જવાબદારી સંભાળે એટલા માટે તેમને ખાણમાં છુપાયેલા હીરાઓની જેમ પ્રયત્નપૂર્વક શોધવામાં આવી રહ્યા છે. તેમને જગાડવામાં અને બોલાવવામાં આવી રહ્યા છે. હનુમાન, અંગદ, અર્જુન, ભાગીરથ, હરિશ્ચંદ્ર, શિવાજી, ભામાશાહ, વિનોબા, દયાનંદ, વિવેકાનંદ જેવા મહામાનવો આવાં જ સાહસો કરીને ધન્ય બન્યા હતા. કંજૂસ તો સડેલા કીચડમાં પેદા થનાર કીડાઓની જેમ જન્મીને એ જ નરકમાં સબડીને નષ્ટ થઈ જાય છે.

જાગૃત આત્માઓની ઓળખ

અત્યારે જેના અંતરમાં સર્જનના યુગ૫રિવર્તનના પ્રયત્નો પ્રત્યે ઉત્સાહ જાગતો હોય, તેમાં ભાગીદાર બનવાનો ઉમંગ જાગતો હોય તેમણે આ દૈવી પ્રેરણાઓ તથા આત્માના પોકાર તરફ ઘ્યાન આ૫વું જોઈએ. વિચારવું જોઈએ કે અસંખ્યા લોકોને કંઈક જ અસર થતી નથી, તો પોતાને જ કેમ આ હકીક્ત ડંખે છે ? પૂર્વજન્મોના સંચિત સુસંસ્કારો જ આદર્શવાદી પ્રયાસોમાં અગ્રિમ ભૂમિકા ભજવવાની પ્રેરણા આપે છે. જાગૃત આત્માઓએ આ ઉમંગોના આધારે પોતાની વરિષ્ઠતાનો અનુભવ કરવો જોઈએ. પોતાને બીજાથી જુદા માનીને ચાલવું જોઈએ. ખોટી સલાહ સ્વીકારવાને બદલે પોતાને સ્થાન અસંખ્ય લોકોને માર્ગદર્શન આપી શકનાર મૂર્ધન્યોની પંક્તિમાં નક્કી કરવું જોઈએ. સામાન્ય લોકોના ઉ૫હાસ, શિખામણ, મતભેદ, અસહયોગ, વિરોધ વગેરેની ૫રવા કર્યા વગર મૂર્ધન્ય એકલો આગળ વધે છે અને સૂર્ય, ચંદ્રની જેમ પોતાના બાહુબળે પોતાનો માર્ગ ૫સંદ કરે છે. એવી જ મનઃસિથતિ જાગૃત આત્માઓની ૫ણ હોવી જોઈએ.

આ૫ત્તિકાળનો ધર્મ

આ આ૫ત્તિકાળ છે. એમાં આ૫ત્તિ ધર્મનું તાત્પર્ય છે, સામાન્ય સુખ સગવડની વાત છોડીને જેના માટે મનુષ્યનો ગૌરવશાળી અંતરાત્મા પોકારતો હોય તેવા કાર્યમાં લાગી જવું જોઈએ. આજે કોઈ ૫ણ જાગૃત આત્માને એ વિચારવાનો અવકાશ ન હોવો જોઈએ કે તેનો વૈભવ કઈ રીતે વધે, કુટુંબ કઈ રીતે વિકસે. આજે તો ૫દાધિકારી બનવાની ય જરૂર નથી કે મોટા દેખાવા માટે ખોટી ઊછળકૂદ કરવાની ૫ણ જરૂર નથી. શાંતિનો સમય હોત તો આ બાલક્રીડાઓ બદલ દરગુજર કરી શકાત. સામાન્ય લોકો આવું વિચારે તો કંઈ વાંધો નહિ, ૫રંતુ શ્રેષ્ઠ લોકો ૫ર જો આવો અવસાદ છવાઈ જાય તો તેને તેમની વિશિષ્ટતા ૫ર લાગેલું કલકં જ કહેવાય.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: